Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องระบบไฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องระบบไฟ

ที่ห้องผม (เป็นห้องเช่า) มีปัญหากับตู้เย็นครับเวลาตู้เย็นคอมทำงานหรือตัดจากการทำงาน
    จะทำให้พวกระบบเสียงทีวีมันแต๊บแปปนึงครับผมควรแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ
    เป็นเฉพาะตู้เย็นครับเปิดแอร์ไม่มีปัญหา ลองหาดูข้อมูลเหมือนว่าต้องใช้
    ปลั๊กกรองไฟอะไรประมาณนี้ป่าวครับ ขอบคุณครับ

เปลี่ยนเต้าเสียบ อย่าไปเสียบไลน์เดียวกันกับตู้เย็น

Comment

Originally posted by slate View Post
      เปลี่ยนเต้าเสียบ อย่าไปเสียบไลน์เดียวกันกับตู้เย็น

เด๋วผมจะอธิบายเป็นรูปให้ฟัง

อธิบายรูป
      1.TV
      2.outlet 1
      3.คอมพิวเตอร์
      4.ตู้เย็น
      5.outlet 2

อธิบายการต่อ
      1.แต่ละ outlet มี 2 ช่อง
      2.outlet 1 จ่ายไฟให้ ups 1 ช่อง
      3.ups จ่ายไฟให้ คอม กับ ทีวี มี เร้าเตอร์ กับลำโพง ก็ต่่อผ่าน ups หมด
      4.ตรงช่อง outlet 1 จะเป็นช่องวางปลั๊กพ่วงจาก ups

ประเด็นที่ 1
      ต่อ outlet อีกช่องที่ outlet 1 ไม่ผ่าน ups เกิดปัญหา(ลองต่อตรงจาก ups โดยไม่ผ่านปลั๊กพ่วงก็เป็น)

ประเด็นที่ 2
      ต่อ outlet ที่สองโดยลากสายแบบรูป 5.1 เกิดปัญหาน้อยลงแต่ก็ยังเกิด

ประเด็นที่ 3
      ต่อ outlet ที่สองโดยลากสายแบบรูป 5.2 ไม่ผ่านจุดที่มีการวางปลั๊กพ่วงหรือสายสัญญาณต่างๆ แก้ปัญหาได้

คำถามคือแบบนี้เกิดจากปัญหาอะไรครับ
      เกิดจากสัญญาณรบกวนตอนคอมตู้เย็นมัน เริ่มทำงาน หรือ หยุดทำงานป่าวครับ

ถ้าผมอยากลากสายแบบบ 5.1 หรือ ต่อผ่าน outlet อีกช่่องเลยผมจะแก้ปัญหายังไงดีครับสายมันค่อนข้างเกะกะถ้าลากแบบ 5.2

Comment

จะบอกเอา C 20uf คลอมปลั๊กชุดเครืองเสียงจะเข้ามั๊ยนี

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
          จะบอกเอา C 20uf คลอมปลั๊กชุดเครืองเสียงจะเข้ามั๊ยนี
          ต่อยังไงครับพี่เสือ ผมมีเเต่เสียงตุ๊บ บางจังหวะตามการทำงานของอะไรสักอย่างเเก้ไม่หายสักที

Comment

ก็อย่างที่บอกไปไงคับ แยกเอาตู้เย็นไปเสียบที่ Out2(5) นี่ยังดีที่ทั้ง2out มันแยกกัน ถ้าพ่วงกันละก็จบ

Comment

Originally posted by sirinathey View Post
              ต่อยังไงครับพี่เสือ ผมมีเเต่เสียงตุ๊บ บางจังหวะตามการทำงานของอะไรสักอย่างเเก้ไม่หายสักที

C ไฟ AC นะส่วนหัวปลํ๊กก็หาดีกว่านีหน่อย...จะลดการกระชากได้...

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post

C ไฟ AC นะส่วนหัวปลํ๊กก็หาดีกว่านีหน่อย...จะลดการกระชากได้...
                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X