Announcement

Collapse
No announcement yet.

DAC จีน ES9023 แหมกระเดื่องจัดเสียงหนักแน่นเลยนะตัวเธอว์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] DAC จีน ES9023 แหมกระเดื่องจัดเสียงหนักแน่นเลยนะตัวเธอว์

สวัสดีครับพ่อแม่พี่น้องชาย OCZ ทุกท่าน พบกระผมนาย Nirvash0 อีกแล้วครับทั่น

es9023+sa9023 ที่ผมจะรีวิวนั้น ซื้อมาเพราะกิเลสล้วนๆเลยครับ (อยากได้ดนตรีนำร้องถอย)

โดยสเปคนั้นรองรับเสียงได้สูงสุดที่ 24bit/96KHz ครับ

โอเคร เรามาเริ่มเทสกันเลยนะ

ต่อ USB กับDAC แล้วเราก็มาเสียบกับคอมกันเลย!!

ชุดที่ทดสอบ
    หูฟัง Marshall Major II + Foobar2000 หลักๆจะเป็นแบบนี้ครับ

เสียงที่ได้ยินหลังจากฟังไปสักระยะ
    เด่นๆคือเนื้อเสียงหนาแน่น(มาก) ต่ำ-กลาง-สูง ถูกยกระดับขึ้นมาเยอะมาก ที่สำคัญเสียงกระเดื่องครับ มันจัดมากถึงมาที่สุดเลย(ขนาดไม่ได้เพิ่มแอมป์แล้วนะ) แถมแรงปะทะแรงๆสุดๆครับตุ๊บๆๆๆตึงๆๆๆ แถมนักร้องถอยจริงๆครับ ดนตรีกลบเลย

เมื่อเทียบกับตัวอื่นที่ราคาพอๆกัน(เท่าที่ผมมีตอนนี้นะ E10K[PCM5102A] , PCM2704 , ES9023 ) วัดเฉพาะภาคDAC
    ความหนาแน่นของเสียงทุกย่าน ES9023>PCM2704>PCM5102
    เนื้อเบส มวลเบส (ไม่รวมแรงปะทะ) PCM2704>ES9023>PCM5102
    แรงปะทะ หรือ อิมแพค ES9023>PCM2704>PCM5102
    การแยกชิ้นดนตรี PCM5102=ES9023>PCM2704

ถ้าเทียบกันแบบว่าเอารายละเอียดเสียงทุกเม็ดแบบว่าเป็audiophile ให้ตัด PCM2704 ออกไปเลยครับสู้2ตัวนี้ไม่ได้

เท่าที่ลองฟังมานะครับ
    E10K จะเหนือกว่า ES9023 คือพวก เมโลดี้ของ พวกเสียงกีต้า เครื่องดนตรีสายทุกชนิด นักร้องด้วย ES9023สู้ไม่ได้เลยครับ เหนือกว่าหลายขุมเลย ทั้งความลื่นไหลของดนตรี ความสมูทของดนตรี ความนุ่มละมุน ความโปร่ง ชนะขาดกระจุย

ES9023 จะเหนือกว่า E10K ตรงความหนาแน่นของย่านเสียงทุกเสียง แรงปะทะ เนื้อเบสจะเหนือกว่าอย่างมากถึงมากที่สุด โดยดนตรีพวกเครื่องเคาะจังหวะหรือกลองเสียงเหนือกว่ามาก ขนาด E10Kใช้ภาคแอมป์ช่วยบูสเบสขึ้นมายังสู้ไม่ได้

สรุปคร่าวๆ

ES9023 มีความหนาแน่นของย่านเสียงทุกย่านจะอยู่สูงมาก ทั้งมีแรงปะทะที่สูงเอาเรื่อง ทำให้เสียงกระเดื่องรัวได้อย่างมันส์สะใจวัยรุ่นมาก แต่ต้องยอมแลกกับ เมโลดี้ของพวกเครื่องสายครับ ความสมูท แล้วความลื่นไหลดนตรี คือถ้าไม่ติดว่าเคยฟังตระกูล PCM 5102 หรือ pcm 1794 หรือ AKM มาก่อนเลยฟังออก เลยทำให้บางที ES9023 เสียงติดคมไปนิด ถ้าคนที่ชอบเครื่องดนตรีพวกเครื่องสายมาฟังจะหงุดหงิดเป็นอย่างมากครับ

ถ้าไม่ถูกใจหรืออะไรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยจ้าาา
    Last edited by nirvash0; 3 May 2017, 20:54:36.

.. ขอบคุณ ครับ .. รีวิวมาอีกบ่อยๆ นะท่าน .. แล้ว ES9018 เสียงเป็นยังไง ครับ ..

Comment

เทียบกับตระกลู PCM270x เสียงด่อยกว่า เด่นกว่า ES9018 บางครับ

เบส ...
      กลาง ...
      แหลม ...

ขอบคุณครับ

Comment

อ่านอย่างเดียว ไม่รู้เรื่องเลย 555+

Comment

ผมกใช้อยู่ แต่ผมว่า มันเข้ากับช้างน้อยได้ไม่ค่อยดีเท่าไร

Comment

ให้น้องถ่ายรูปให้

ไปวัดแบบตัวๆ กับ PCM2704 แล้วพร้อมทั้งให้ช่างภาพนั่งฟังด้วย(ยึดE10Kผมไปฟังแล้ว)

เสียงเบส PCM2704 จะได้ลูกใหญ่กว่าES9023นิดนึงครับ แต่ต้องเป็นหูฟังสายBassหรือRockนะแยกง่ายกว่าพวกหูฟังสายกลางๆครับ ลองกับVE Monk Plus แยกไม่ออกเลยครับ -*- ส่วนอิมแพ็คและความหนักแน่นของเสียง PCM2704 แพ้กระจุย ES9023ตัวนี้เรี่ยวแรงเยอะมาก ความลึกของโทนเสียงต่ำES9023ลงได้ลึกกว่าครับ (แยกเนื้อเบสกับอิมแพ็คให้ออกครับ น้องผมยังร้องเลยว่าเสียงกระเดื่องมันหนักแน่นจริงๆ) กลาง-สูง PCM2704 จะออกโปรงกว่าเนียนว่า แต่ถ้าฟังไพล์พวก 24bit ตัด PCM2704 ออกจากวงจรเลยครับ 555+

ผมคิดว่า เพลง pop ลูกท่งทั้วไป PCM2704 จะฟังได้เพราะกว่า(คหสต.)
            ส่วน ES9023 ตัวนี้ไป EDM ROCK METAL จะเหมาะกว่าครับ
            ส่วนประเด็นลำโพง คหสต.นะ ไปใส่กับลำโพงแนวโปรงๆ เบสไม่เยอะ ES9023 ไม่เหมาะนะ

เทียบกับ ES9018 ตอนนี้ผมยังไม่มีปัญญาซื้อเลย

เพลงที่ทดสอบกันมะกี้

Comment

เข้ามาอ่านรีวิว...ขอบคุณมากครับ

Comment

es9023 สัญญาณแรงกว่า pcm2704 ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ สำหรับรีวิว

Comment

ิใช้อยู่ อิอิ

#มนุษย์ดัดแปลง

Comment

งั้น es9023 คงไม่ใช่แนวหูผม ตังค์อยู่ครบ อิ อิ

Sent from my SM-G930F using Tapatalk

Comment

.. รอรีวิว ตัว ES9018 ครับ ..

Comment

อาจจะมีบางท่านงงว่า โมโลดี้ ความสมูทของดนตรี และความไหลลื่นหรือต่อเนื่องของดนตรีเป็นยังไง

ES9023 เสียงหนักแน่นจริง แต่ ความก้องกังวาล ทั้งความต่อเนื่องของไวโอลีน หายไปเป็นบางช่วงครับ มันจะถูกกลบไปด้วยเสียงกลองและคนร้อง

PCM5102(FiiO E10K) เสียงจะไปทางบาลานซ์ ความต่อเนื่อง ความก้องกังวาล ความสมูท โมโลดี้(เสียงโน๊ต)ของเครื่องสายทุกตัวในนั้น กีต้าเบส กีต้าโปร่ง ไวโอลิน ตัวตนเด่นชัดมากๆ คนร้องจะเด่นยังไงก็มีเสียงของเครื่องสายโอบล้อมอยู่ครับ

Comment

Xmos U8 ลาโลก สงสัยต้องลองจัดตัวนี้มาลองบ้างซ่ะแล้ว

Comment

เเจ่มมากครับ ขอบคุณสำหรับรีวิว

Comment

Originally posted by toolpak View Post
                              Xmos U8 ลาโลก สงสัยต้องลองจัดตัวนี้มาลองบ้างซ่ะแล้ว
                              ซนๆแบบนี้ เลน fx-dac x3 ดีกว่า...ราคาลงมามาก เปลี่ยนC /opamp
                              มีไฟเลี้ยงแยก...

Comment

Working...
                              X