Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องลำโพง

.. ทำไมลำโพงรถยนตร์ จึงราคาถูกกว่า ลำโพงบ้านมาก .. เสียงมันต่างกันมากหรือ ครับ ..

ตัวแพงๆก็มีนะ แต่เรื่องเสียง การปรับจูนเซ็ทอัพสำคัญที่สุด(ทั้งบ้านและรถ) มีตังอย่างเดียวได้แค่ซื้อมาคุยอวดเพื่อน ผ่านไป1ปีมีรุ่นใหม่ เค้าว่าเสียงดี ก็เทรดเปลี่ยน แล้วอ้างว่าเบื่อเสียง เหตุผลปลอบใจตัวเอง สรุปคือ ไม่จบนอกจากจะเลิกเปลี่ยนไปบ้าอย่างอื่น

Comment

เครื่องเสียงรถ บางที่มันก็ไม่ถูกนะครับ อย่างรถผม ลง เเอมหลอด Purist 2ตัว เดินสายทั้งคัน

ลำโพงเดิม harman kardon ซับดอกเล็ก2 ดอก ผมจำไม่ได้ขนาดเท่าไร วางซ่อน ใต้ เบาะคนขับ กับ คนนั่งข้าง ด้านหน้า (ผมไม่ชอบซับที่วางด้านหลังรถ)

ด้านหลังตีตู้ ใส่เเอม กับใส่กล่อง DSP เเค่นั้นวางสวยๆ เเล้วก็ ฟรอนปรับเสียงเเยกมาให้เเปะตรงข้างพวงมาลัยรถ บุกันเสียงที่เฉพาะจุดที่จำเป็น

เบ็ดเสร็จเเล้ว ราคาเอาเรื่องเหมื่อนกัน มันก็ขึ้นอยู่กับ เเนวเพลงที่ฟัง ยี่ห้อ คุณภาพ กับสิ่งที่เราใส่ลงไปครับว่าราคาจะไปขนาดไหน

เเต่ข้อดีเครื่องเสียงรถ มันจบง่าย ด้วยพื้นที่จำกัด กำลังไฟที่ขับ ก็ ทำให้มีตัวเลือกไม่เยอะเหมื่อนชุดบ้าน (12v สูงสุด ตอนเร่งเครื่อง ไม่เกิน15v ต่างกับไฟบ้านชัดเจน) เเละสิ่งสำคัญ คือ จะเปลี่ยนที่ ต้องรื้อรถ คนรักรถส่วน

ใหญ่คงไม่ปลืม ที่จะต้องมารื้อบ่อยๆ ก็ตามนี้ครับ

Comment

Originally posted by lookchid View Post
        เครื่องเสียงรถ บางที่มันก็ไม่ถูกนะครับ อย่างรถผม ลง เเอมหลอด Purist 2ตัว เดินสายทั้งคัน

ลำโพงเดิม harman kardon ซับดอกเล็ก2 ดอก ผมจำไม่ได้ขนาดเท่าไร วางซ่อน ใต้ เบาะคนขับ กับ คนนั่งข้าง ด้านหน้า (ผมไม่ชอบซับที่วางด้านหลังรถ)

ด้านหลังตีตู้ ใส่เเอม กับใส่กล่อง DSP เเค่นั้นวางสวยๆ เเล้วก็ ฟรอนปรับเสียงเเยกมาให้เเปะตรงข้างพวงมาลัยรถ บุกันเสียงที่เฉพาะจุดที่จำเป็น

เบ็ดเสร็จเเล้ว ราคาเอาเรื่องเหมื่อนกัน มันก็ขึ้นอยู่กับ เเนวเพลงที่ฟัง ยี่ห้อ คุณภาพ กับสิ่งที่เราใส่ลงไปครับว่าราคาจะไปขนาดไหน

เเต่ข้อดีเครื่องเสียงรถ มันจบง่าย ด้วยพื้นที่จำกัด กำลังไฟที่ขับ ก็ ทำให้มีตัวเลือกไม่เยอะเหมื่อนชุดบ้าน (12v สูงสุด ตอนเร่งเครื่อง ไม่เกิน15v ต่างกับไฟบ้านชัดเจน) เเละสิ่งสำคัญ คือ จะเปลี่ยนที่ ต้องรื้อรถ คนรักรถส่วน

ใหญ่คงไม่ปลืม ที่จะต้องมารื้อบ่อยๆ ก็ตามนี้ครับ
        ชัดเจน

Comment

จริงแลัวลำโพงรถนี่ถูก เหรอครับนี่ พึ่งรู้
          แย่ละ คู่ JL 12W7 ของผมนี่ แค่ข้างเดียว ก็ซื้อ เซ็ตโฮมฯดีๆได้ทั้งชุดแล้ว
          แพงแย่ลย

Comment

Originally posted by dracoV View Post
            จริงแลัวลำโพงรถนี่ถูก เหรอครับนี่ พึ่งรู้
            แย่ละ คู่ JL 12W7 ของผมนี่ แค่ข้างเดียว ก็ซื้อ เซ็ตโฮมฯดีๆได้ทั้งชุดแล้ว
            แพงแย่ลย
            ...555+

Comment

ผมว่าลำโพงรถน่ะแพงกว่าลำโพงบ้านมากเลยนะครับ ถ้าให้ได้คุณภาพเสียงพอกัน ผมว่ารถแพงกว่าบ้าน 2-3 เท่าเลยครับ

Comment

.. แบบนี้ไง ..
                Attached Files

Comment

^
                  ^
                  ลองเข้าไปในห้อง Computer audiophile ชาว OCZ สิครับ

Originally posted by tiger X-fi View Post
                  ...555+
                  หายไปนานเลย
                  Last edited by lookchid; 3 May 2017, 17:25:35.

Comment

^
                    ^
                    ในกระทู้นั้นเป็น Berlina RC9 มีทวีตเตอร์ 2 ดอก

Comment

ลำโพงรถยนต์ ส่วนใหญ่ก็มีแค่ตัวลำโพงเปล่าๆ การขนส่งก็ง่าย ต้นทุนสินค้าต่ำกว่ากันเยอะ แต่ก็มีค่าแรงดิดตั้งเพิ่ม

ส่วนลำโพงบ้านมาเป็นตู้ ต้องมาออกแบบตู้ ทำตู้อีก ขนส่งยากกว่า ต้นทุนสูงกว่า แต่ก็วางเสร็จต่อสายใช้ได้เลย

ถ้าเทียบยี่ห้อเดียวกัน อย่างเช่น JL Active Sub รุ่นที่ใช้ในบ้าน ราคาโหดกว่าเยอะครับ

ป.ล. ชุดที่พูดถึงด้านบนนั่น แค่สายไฟเส้นเดียว ก็แพงกว่าชุดผมทั้งชุดแล้ว

Comment

555+ โดนเพ่เสือหัวเราะว่าใช้ของถูก เอิ๊กๆ
                        หวัดดีคับคุณเสือ

-------------
                        อืมพอมานึกๆดูแต่จะว่าไป จริงๆบางท่าน(หมายถึงทั่วๆไปไม่เจาะจงใครน่ะ)ก็ใช้พวกลำโพงระดับนึงเป็นปกติ
                        เลยเข้าใจโดยสุจริตว่าคนอื่นๆเขาก็ใช้ระดับนี้เหมือนๆกันหมด พอมาเห็นราคาประมาณนี้ก็เลยว่ามันราคาถูก
                        ซึ่งก็จริงสำหรับเขาน่ะนะ ก็มันถูกสำหรับเขานี่ว่าไม่ได้นา

ซึ่งคิดดูแล้ว ว่าถูกหรือแพงนี่ขึ้นกับผู้ซื้อแต่ละคนจริงๆ ระดับราคาถูก/แพงนี่ระดับของแต่ละคนไม่เท่ากัน
                        คงมาเทียบกันไม่ได้ตรงๆน่ะเน๊าะ

ปล. Active subwoofer คือ ลำโพงsubwoofer + Amplifier ในตู้เดียวกัน (ช่วยขยายความครับ )

Comment

Originally posted by lookchid View Post
                          หายไปนานเลย
                          หลบไปอยู่ในถ้ำมาครับ

Originally posted by dracoV View Post
                          555+ โดนเพ่เสือหัวเราะว่าใช้ของถูก เอิ๊กๆ
                          หวัดดีคับคุณเสือ
                          สวัสดีครับพี
                          -------
                          ถ้าอย่างพีืใช้ของถูก...อย่างผมก็ใช้ของแถมแล้ว..555+
                          -------
                          ลำโพงทั่าๆไปราคาถูก....ดอกลำโพงบ้านถูกกว่าดอกลำโพงทีใช้กับรถยนต์ครับ
                          เอาดอกลำโพงทีใช้กับรถยนต์ทั่าๆไป ...เทียบกับดอกลำโพงบ้านทีเกรดดีหน่อย
                          มันก็ก็ถูกกว่าอยูแล้วครับ
                          -------------
                          บ้านเราเน้นดัง....สาย SQ น้อย ดอกลำโพงทีใช้กับรถยนต์ทีเกรดดีหน่อยในตลาดหายาก
                          อยาง Capacitor ทีใช้กับรถอย่าง MUNDORF Power Cap ถามร้านเครืองเสียงรถยนต์ทัวไป
                          10 ร้านจะมีรู้จักกีร้าน
                          http://www.supremecap.net/caraudio.html
                          Originally posted by carbon_za View Post
                          พี่เสือหายไปนานมาก งาน DIY กร่อยไปนานเลย ไม่มีคนโชว์โปรเจคใหม่ๆ เลย
                          Last edited by tiger X-fi; 3 May 2017, 23:21:46.

Comment

พี่เสือหายไปนานมาก งาน DIY กร่อยไปนานเลย ไม่มีคนโชว์โปรเจคใหม่ๆ เลย

Comment

Working...
                            X