Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ ทีวีตัวนี้ มันถอดเสียง DTS HD ได้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ ทีวีตัวนี้ มันถอดเสียง DTS HD ได้ยังไงครับ

http://www.lg.com/us/tvs/lg-65UH615A-4k-uhd-tv

จากลิงค์นี้ ผมเห็นว่ามันสามารถ ถอดรหัสเสียง DTS HD ได้ คือมันจะเป็นอย่างที่ผมเข้าใจมั้ยครับ

ว่าเราสามารถต่อสาย HDMI จากทีวี เข้า AVR แล้วให้เสียงออกลำโพงเป็นเสียง DTS HD ได้เลย

หรือผมเข้าใจผิด มันใช้งานยังไงครับ รบกวนผู้รู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ถอดรหัสเสียง DTS HD ได้ เป็นเรื่องนึง
    คุณภาพเสียงเป็นอีกเรืองนึง
    ----------
    ตัวอย่างต่อจ HDD ต่อสาย USB เข้าทีวี
    ก็สามารถ ได้ยินเสียงเลยจากลำโพง หรือช่องหูฟัง
    คุณภาพเสียงเป็นอีกเรืองนึงครับ
    Last edited by tiger X-fi; 4 May 2017, 07:58:39.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
      ถอดรหัสเสียง DTS HD ได้ เป็นเรื่องนึง
      คุณภาพเสียงเป็นอีกเรืองนึง
      ----------
      ตัวอย่างต่อจากคอม หรือ HDD ต่อสาย HDMI จากทีวี
      ก็สามารถ ได้ยินเสียงเลยจากลำโพง หรือช่องหูฟัง
      คุณภาพเสียงเป็นอีกเรืองนึงครับ
      แล้ว แบบนี้มันสามารถต่อเข้า AVR ได้มั้ยครับ หรือมันก็แค่ถอดเสียงได้ แล้วก็ออกลำโพงทีวีอยู่ดี

Comment

ทีวี มีHDMI out ด้วยเหรอ
        ถึงจะมี ช่องทีวี ก็ไมน่ามีเสียงDTS HD
        ถ้าตอจากคอม ..อืนๆ ก็เข้าAVR ก่อนอยู่แล้วครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
          ทีวี มีHDMI out ด้วยเหรอ
          ถึงจะมี ช่องทีวี ก็ไมน่ามีเสียงDTS HD
          ถ้าตอจากคอม ..อืนๆ ก็เข้าAVR ก่อนอยู่แล้วครับ
          TV มีช่อง ARC คือ ย้อยสัญญาณเสียงมาที่AVR ได้นะครับพี่

Comment

โดยหลักการแล้ว ระบบเสียง DTS-HD จะมี DTS Core อยู่ด้านในครับ

ถ้าระบบไม่รองรับ DTS-HD ก็จะใช้ได้แค่ DTS Core เฉยๆ ก็คือเปิดฟังเสียงได้ มีเสียงออก แต่ว่ายังไม่ใช่ DTS-HD แท้ๆ

ซึ่ง TV รุ่นนี้ ก็น่าจะดึงมาใช้งานได้แค่ DTS Core ครับ

Comment

หมายความว่า มันถอด dth-hd ได้ในตัว โดยออกลำโพงที่ตัวทีวี หรือ ถ้าอยากจะต่อแยกผ่านแอมป์2แชนแนลออกลำโพง ก็ยังได้ ทางช่อง mini jack ถามว่าเสียงมันจะดีมั๊ย ขอตอบว่า คงต้องลอง แต่เดาว่า คงไม่ใช่ขรี้ๆแน่นวล ถ้าต่อแล้วไม่มีสัญญาณรบกวน ให้ลองหาสายrcaดีพอประมาณมาใช้ สาย monstor รุ่นเก่าๆนี่แนะนำ โดยต่อผ่าน adaptor mini>rca ของ audioquest

ส่วนการต่อ hdmi หรือ optic ผ่าน reciever ทีวีก็จะปล่อยสัญญาณเสียง digital ไปถอดที่ receiver ตัวนั้นแทนคับ ต้องแยกประเด็นกันให้เคลียร์

Comment

Originally posted by slate View Post
                หมายความว่า มันถอด dth-hd ได้ในตัว โดยออกลำโพงที่ตัวทีวี หรือ ถ้าอยากจะต่อแยกผ่านแอมป์2แชนแนลออกลำโพง ก็ยังได้ ทางช่อง mini jack ถามว่าเสียงมันจะดีมั๊ย ขอตอบว่า คงต้องลอง แต่เดาว่า คงไม่ใช่ขรี้ๆแน่นวล ถ้าต่อแล้วไม่มีสัญญาณรบกวน ให้ลองหาสายrcaดีพอประมาณมาใช้ สาย monstor รุ่นเก่าๆนี่แนะนำ โดยต่อผ่าน adaptor mini>rca ของ audioquest

ส่วนการต่อ hdmi หรือ optic ผ่าน reciever ทีวีก็จะปล่อยสัญญาณเสียง digital ไปถอดที่ receiver ตัวนั้นแทนคับ ต้องแยกประเด็นกันให้เคลียร์
                งั้นผมถามแยกเป็นสองกรณี

อันแรก คือผมต่อ RCA 3.5 ตรงเข้าลำโพงเลย มันก็จะเป็นเสียงที่ถอดมาแล้วใช่มั้ยครับ แล้วให้ลำโพงเล่นเสียงอีกที

อันที่สองคือต่อผ่านช่อง ARC ไปที่ AVR แล้วค่อยให้ AVR ปล่อยเสียงออกมาอีกทีนึง

แบบนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ถ้าใช่อย่างที่ผมเข้าใจ มันก็น่าสนใจแบบที่สองมากเลย เพราะจะได้ไม่ต้องหากล่อง hd player มาเสียบ ใช้ทีวีเป็นเครื่องเล่นแทนเลย

Comment

Originally posted by nspro1825 View Post
                  งั้นผมถามแยกเป็นสองกรณี

อันแรก คือผมต่อ RCA 3.5 ตรงเข้าลำโพงเลย มันก็จะเป็นเสียงที่ถอดมาแล้วใช่มั้ยครับ แล้วให้ลำโพงเล่นเสียงอีกที

อันที่สองคือต่อผ่านช่อง ARC ไปที่ AVR แล้วค่อยให้ AVR ปล่อยเสียงออกมาอีกทีนึง

แบบนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ถ้าใช่อย่างที่ผมเข้าใจ มันก็น่าสนใจแบบที่สองมากเลย เพราะจะได้ไม่ต้องหากล่อง hd player มาเสียบ ใช้ทีวีเป็นเครื่องเล่นแทนเลย
                  ข้อ1. > ใช่แล้วคับ

ข้อ2. > ตอบแบบนี้แล้วกัน สมมุติว่าท่านมี xbox ps4 PC ubc hd-player บลาๆ ต่อไปที่ TV ผ่าน hdmi แล้วท่านใช้สาย hdmi อีกเส้นต่อจาก TV ไปเข้า avr ทางช่อง arc ตัว TV ก็จะส่งสัญญาณเสียงแบบดิจิตอลของทุกแหล่ง ไปถอดรหัสที่ตัว avr คับ

Comment

Originally posted by slate View Post
                    ข้อ1. > ใช่แล้วคับ

ข้อ2. > ตอบแบบนี้แล้วกัน สมมุติว่าท่านมี xbox ps4 PC ubc hd-player บลาๆ ต่อไปที่ TV ผ่าน hdmi แล้วท่านใช้สาย hdmi อีกเส้นต่อจาก TV ไปเข้า avr ทางช่อง arc ตัว TV ก็จะส่งสัญญาณเสียงแบบดิจิตอลของทุกแหล่ง ไปถอดรหัสที่ตัว avr คับ
                    โอเค แบบนี้เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ ขอบพระคุณท่านมากๆ เลยครับผม

เอ่อ....ว่าแต่มันมีช่อง HDMI ARC ใช่มั้ยครับ พอดีผมเห็นแค่ HDMI? 3 (HDCP 2.2)
                    Last edited by nspro1825; 4 May 2017, 04:05:41.

Comment

Originally posted by nspro1825 View Post
                      โอเค แบบนี้เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ ขอบพระคุณท่านมากๆ เลยครับผม

เอ่อ....ว่าแต่มันมีช่อง HDMI ARC ใช่มั้ยครับ พอดีผมเห็นแค่ HDMI? 3 (HDCP 2.2)
                      ต้อง ARC ทั้ง2ทางนะคับ ทั้งตัว TV และ AVR ปกติที่ช่องต่อของเครื่องจะมีระบุไว้ชัดเจน เช็คที่คู่มือก็ได้ ถ้าไม่มีคือไม่ใช่นะคับ

Comment

Working...
                      X