Announcement

Collapse
No announcement yet.

Microlab X15 กับ Onkyo ht-s3800

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Microlab X15 กับ Onkyo ht-s3800

2 ตัวนี้ต่างชั้นกันมากมั้ยครับ คุ้มกับราคาที่เพิ่มขึ้น 8 พันหรือเปล่าครับ

พอดีลำโพงตัวเก่า eacan a-200 พังแล้ว เลยจะหาลำโพงใหม่ครับ ใจนึงก็อยากลอง AVR เห็นว่าออนเกียวฟังเพลงเสียงใสดี

แต่อีกใจก็อยากประหยัด ส่วนใหญ่ใช้ฟังเพลง ดูหนัง 60:40 ครับ ซาวการ์ดตัวเก่าที่ใช้ก็ Omni Surround 5.1 ครับ

อีกอย่างผมอยู่บ้านนอก ไม่มีโอกาสได้ลองฟังเสียงครับ ต้องสั่งจาก lazada ครับ เลยตั้งกระทู้ถามความเห็นจากทุกท่านครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

Originally posted by shaqy View Post
    2 ตัวนี้ต่างชั้นกันมากมั้ยครับ คุ้มกับราคาที่เพิ่มขึ้น 8 พันหรือเปล่าครับ

พอดีลำโพงตัวเก่า eacan a-200 พังแล้ว เลยจะหาลำโพงใหม่ครับ ใจนึงก็อยากลอง AVR เห็นว่าออนเกียวฟังเพลงเสียงใสดี

แต่อีกใจก็อยากประหยัด ส่วนใหญ่ใช้ฟังเพลง ดูหนัง 60:40 ครับ ซาวการ์ดตัวเก่าที่ใช้ก็ Omni Surround 5.1 ครับ

อีกอย่างผมอยู่บ้านนอก ไม่มีโอกาสได้ลองฟังเสียงครับ ต้องสั่งจาก lazada ครับ เลยตั้งกระทู้ถามความเห็นจากทุกท่านครับ

ถ้าเล่นลำโพงคอมมานานเเล้วอยากให้ลองชุดAVR ดูครับ เรื่องระบบเสียงนอกจากจะออก5.1เเล้วยังถอดรหัสเสียงใหม่ๆด้วยให้เสียงที่ดีขึ้นซึ่งซาว์ดการ์ดทำไม่ได้
    ตัวAVRยังต่างในเรื่องของระบบการคำนวนเซอราวนะครับให้เสียงที่โอบล้อมกว่าพวกระบบลำโพงคอมที่ต่อกับซาวการ์ดด้วยครับ

Comment

Originally posted by 7hi-fi View Post
      ถ้าเล่นลำโพงคอมมานานเเล้วอยากให้ลองชุดAVR ดูครับ เรื่องระบบเสียงนอกจากจะออก5.1เเล้วยังถอดรหัสเสียงใหม่ๆด้วยให้เสียงที่ดีขึ้นซึ่งซาว์ดการ์ดทำไม่ได้
      ตัวAVRยังต่างในเรื่องของระบบการคำนวนเซอราวนะครับให้เสียงที่โอบล้อมกว่าพวกระบบลำโพงคอมที่ต่อกับซาวการ์ดด้วยครับ
      ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล น่าสนใจมากครับ ได้ความรู้เพิ่มเลย

Comment

Originally posted by shaqy View Post

ไม่ควรเอามาเทียบกันครับ X15 ระบบ 5.1 ราคา ไม่เกิน5พัน(Advice ขาย 4800) กับชุดโฮม ระบบ 5.1 ราคา 13000 เพราะมันเป็นมวยคนล่ะรุ่น

HT-S3800 มันดีกว่าอยู่แล้วครับ ไม่ต้องสืบ แต่ก็ต้องจ่ายเพิ่มอีก 8000

แต่ถ้าคุณมีเงินแค่ไม่เกิน5000บาท แล้วอยากได้ ชุด 5.1ดีๆสักชุด นาทีนี้ ผมว่ายังไม่เห็นมีรุ่นไหนทำได้ดีกว่า X15 เฉพาะรุ่นที่มีขายในไทยนะครับ

creative sound blaster x-fi surround 5.1 pro จับคู่กับ X15 จะเหมือน เบจิต้ากับโงคู ฟิวชั่นกันครับ เสียงดีมาก

Comment

เล่นแยกชิ้นไปเลย หาวางพื้นตัวเล็กๆดอก5-6"X2 ไม่กินวัตต์ + อินทิเกรตแอมป์ 50-60 มือสอง แล้วชีวิตจะดี๊ดี

Comment

Originally posted by jayjay17 View Post
            ไม่ควรเอามาเทียบกันครับ X15 ระบบ 5.1 ราคา ไม่เกิน5พัน(Advice ขาย 4800) กับชุดโฮม ระบบ 5.1 ราคา 13000 เพราะมันเป็นมวยคนล่ะรุ่น

HT-S3800 มันดีกว่าอยู่แล้วครับ ไม่ต้องสืบ แต่ก็ต้องจ่ายเพิ่มอีก 8000

แต่ถ้าคุณมีเงินแค่ไม่เกิน5000บาท แล้วอยากได้ ชุด 5.1ดีๆสักชุด นาทีนี้ ผมว่ายังไม่เห็นมีรุ่นไหนทำได้ดีกว่า X15 เฉพาะรุ่นที่มีขายในไทยนะครับ

creative sound blaster x-fi surround 5.1 pro จับคู่กับ X15 จะเหมือน เบจิต้ากับโงคู ฟิวชั่นกันครับ เสียงดีมาก
            ขอบคุณที่ตอบครับ ผมก็รู้ว่ามันไม่ควรมาเทียบกัน ดูจากราคา ก็เลยถามว่ามันจะต่างชั้นกันมากมั้ย จะคุ้มกับเงิน 8 พันที่เพิ่มขึ้นรึเปล่า เลยมาตั้งกระทู้ถามครับ

น่าเสียดายที่ซื้อ Omni 5.1 มาก่อน ไม่งั้นอาจจะได้จัดชุดตามที่ท่านว่า

Comment

ผมใช้ X3 5.1 คู่ x-fi surround 5.1 pro อยู่ครับ

อยากลอง AVR เมือนกัน

ผมขอถามต่อหน่อยคือปกติผมเป็นคนที่ดูหนังเปิดไม่ดังเท่าไร ถ้าเปลี่ยนไปใช้ชุด AVR มันจะต่างกันมากมั้ยครับ

Comment

ถ้าเน้นดูหนังเล่นAVRนะถูกแล้วครับ ฟังเพลงก็แยกอีกชุดหนึงจะดีกว่า

Comment

อย่าเล่นเลยครับ AVR เดี๊ยวจะยาว บานปลายไม่มีจบสิ้น

ยิ่งถ้าเล่น ht s3800 ได้อัพใหม่อีกแน่นอนครับ
                  อย่างน้อยๆมันไม่มี Pre sub out ก็อยากเปลี่ยน AVR ละ

งบขนาด13000 จบได้ หามือ2ครับ มีให้เลือกตามชอบ

แต่มันก็สนุกดี อิอิอิ
                  Last edited by kunayai; 25 Apr 2017, 12:13:51.

Comment

Originally posted by kunayai View Post
                    อย่าเล่นเลยครับ AVR เดี๊ยวจะยาว บานปลายไม่มีจบสิ้น

ยิ่งถ้าเล่น ht s3800 ได้อัพใหม่อีกแน่นอนครับ
                    อย่างน้อยๆมันไม่มี Pre sub out ก็อยากเปลี่ยน AVR ละ

งบขนาด13000 จบได้ หามือ2ครับ มีให้เลือกตามชอบ

แต่มันก็สนุกดี อิอิอิ
                    ซื้อมาแล้วครับ ก็อย่างที่ท่านว่าละครับ แต่เพราะงบน้อย ก็ต้องระงับกิเลศตัวเองเอาไว้ก่อน อิอิ

พอใจแค่นี้ไปก่อน ดูหนังเสียงแยกชัดเจนกว่าเดิมเยอะ แต่ sub ยังไม่สะใจอย่างท่านว่า ต้องเป็นแบบ active ถึงจะสะใจขึ้น

Comment

Working...
                    X