Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีตั้งค่าเสียงให้ออก 2 ลำโพงแยกกันได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีตั้งค่าเสียงให้ออก 2 ลำโพงแยกกันได้ไหมครับ

มีวิธีตั้งค่าเสียงให้ออก 2 ลำโพงแยกกันได้ไหมครับ

คือผมต้องการต่อเสียงที่ 1 ออกทีวี เพื่อให้แฟนดูหนัง (แฟนติด series ดูแม่มทั้งวัน --" )

แล้วเสียงที่ 2 ผมอยากฟังเพลงในคอม ออกลำโพงหน้าคอม ไม่ทราบว่าทำได้ไหมครับ

ตอนนี้ผมแยกจอได้แล้วครับ แต่เสียงมันไม่แยกด้วยอ่ะครับ ถ้าผมเปิด 2 อย่างพร้อมกัน เสียงมันจะซ้อนกันอยู่ครับ

เลยอยากรู้ว่ามีวิธีให้เสียงแยกกันไหมครับ

เสียงที่ 1 ผมต่อ HDMI จากการ์ดจอครับ ส่วนเสียงที่ 2 ผมอยากให้ออกจาก Xonar u7 อ่ะคับ

อธิบายรายละเอียดเครื่องนะครับ

เครื่องผมใช้ win 8.1 64Bit การ์ดจอของ nvidia รุ่น 780 ส่วน sound ผมซื้อแยกมาของ Asus xonar u7 ครับ

หาจาก google อ่านแล้วงงชิปเลยอ่ะครับ รบกวนพี่น้องหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ไม่ยากครับ

แค่ใช้โปรแกรมที่สามารถตั้งค่า Output เสียงได้ และมีอุปกรณ์ทางเสียง 2 ตัวขึ้นไป มีแค่ TV (HDMI) + Sound card ก็แยกเสียงได้แล้ว

อย่างเช่น ใช้ PotPlayer ดูหนัง ตั้งให้เสียงออกทาง HDMI

Foobar2000 ใช้ฟังเพลง แล้วตั้งให้เสียงออกที่ Sound card

ส่วนโปรแกรมอื่นๆ ที่ตั้ง output ไม่ได้ อย่างเช่น เปิด Chrome ดู Youtube เสียงก็จะออกตาม Default Device ที่ตั้งไว้ใน Sound properties ครับ

Comment

ขอบคุณท่าน OSXP มากครับ

ทำตามที่ท่านบอกแล้วได้เลยครับ

ขอบคุณมากกกกกครับ

Comment

ท่าน osxp ท่านนี้แหละครับ ที่ทำให้ผมมีความสุขกับ hdmi sony ht-m5 5.2 home theater มาแล้ว อิอิ

Comment

Working...
        X