Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามโง่ๆหน่อยครับ เกี่ยวกะ OPAMP ใน Essence STX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามโง่ๆหน่อยครับ เกี่ยวกะ OPAMP ใน Essence STX

ขออภัยสำหรับคำถามจากมือใหม่อย่างผมนะครับ

พอดีผมใช้ STX กับลำโพง 2.1 (ไม่ได้ใช้หูฟัง) ถ้าผมเปลี่ยน OPAMP มันจะเห็นผลด้วยหรือเปล่าครับ

หรือว่ามันมีผลแค่กับการต่อจากช่อง Headphone ที่ผ่าน AMP จาก Soundcard อีกที

เพราะผมใช้สายที่แถมมาให้ต่อกับช่องเสียบ RCA > Mini RCA ครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นsocketแบบดึงเสียบก็น่าลองคับ แต่ถ้าต้องบัดกรี อันนี้บอกเลยว่าอย่าเสี่ยง เพราะได้ไม่คุ้มเสีย การ์ดช้ำ จำไว้ว่าทุกๆจุดในวงจรนั้นมีผลต่อเสียงทั้งหมด ไม่ใช่ที่ opamp เพียงอย่างเดียว วงจรการออกแบบนั้นสำคัญที่สุดอันนี้บอกเลย คิดว่าหันไปหาสายดีๆมาเปลี่ยนแทนของแถม น่าจะโอเครกว่าเยอะคับ

Comment

รุ่นนี้ถอดเปลี่ยน Opamp ได้ง่ายๆ อยู่แล้วครับ

ถ้าใช้ช่อง RCA OpAmp มีผลทั้ง 3 ตัวเลย

แต่ถ้าใช้ช่องหูฟังจะมีผลแค่ 2ตัว

ส่วนจะใช้เบอร์ไหนดี ผมไม่รู้นะ ( A, B เป็นแบบ Mono ส่วน C เป็นแบบ Stereo)

Comment

Originally posted by osxp View Post
        รุ่นนี้ถอดเปลี่ยน Opamp ได้ง่ายๆ อยู่แล้วครับ

ถ้าใช้ช่อง RCA OpAmp มีผลทั้ง 3 ตัวเลย

แต่ถ้าใช้ช่องหูฟังจะมีผลแค่ 2ตัว

ส่วนจะใช้เบอร์ไหนดี ผมไม่รู้นะ ( A, B เป็นแบบ Mono ส่วน C เป็นแบบ Stereo)

ขอบคุณมากครับ ชัดเจนเลย อิอิ

เท่าค้นหาดูในกระทู้เก่าๆ รู้สึกว่า OPamp ตำแหน่ง C ค่อนข้างจะดีแล้วใช่ไหมครับ เห็นส่วนใหญ่แนะนำให้เปลี่ยนแค่ A B กันก็พอ
        Last edited by แมวโตะ; 16 Apr 2017, 16:31:11.

Comment

dual ทั้งหมด

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post

dual ทั้งหมด
            ใช่ครับ ใช้ Opamp แบบ Dual ทั้งหมด

อาจจะตอบไม่ละเอียด หมายถึงว่า A, B มันทำงานแยก Channel กัน ถ้าเปลี่ยน A, B ก็ต้องเปลี่ยนทั้ง 2 ตัว ให้เป็นเบอร์เดียวกันครับ

http://www.head-fi.org/t/421890/the-...ns-thread/2700

Comment

Working...
            X