Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องเสียง DTS HD MA, True HD และ Dalby Atmos หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องเสียง DTS HD MA, True HD และ Dalby Atmos หน่อยครับ

รบกวนถามเรื่องเสียง DTS HD MA, True HD และ Dolby Atmos หน่อยครับ คือผมดูหนังกับ pc ด้วยโปรแกรม Splash กับ potplayer เป็นหลัก คือถ้าไฟล์หนังมีระบบเสียง 3 ระบบนี้ ถ้ามีเสียงแปลว่ามันถอดรหัสเสียงได้ใช่มั้ยครับ แปลว่าการดูหนังกับ pc จะใช้โปรแกรมดูหนังเป็นตัวถอดรหัสเสียงใช่มั้ยครับ ซึ่ง onboard มันก็มีเสียง แปลว่าก็ไม่จำเป็นต้องมี soundcard แยก ที่ถอดรหัสเสียงพวกนี้ได้ หรือไม่ต้องต่อกับ AVR ที่ถอดรหัสเสียงพวกนี้ได้ ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ คราวนี้คุณภาพของเสียงก็ขึ้นอยู่กับการมิกส์เสียงของหนังเรื่องนั้นๆ และประสิทธิภาพของลำโพงที่ใช้แล้วใช่มั้ยครับ ไม่ทราบว่าที่ผมเข้าใจถูกหรือผิดมากน้อยแค่ไหน รบกวนท่านที่มีความรู้เชี่ยวชาญเรื่องพวกนี้ช่วยบอกหรืออธิบายให้กระจ่างหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    Last edited by winningdel; 11 Jan 2017, 11:50:42.

ถ้าเอาแค่มีเสียง โปรแกรมดูหนังก็ถอดได้อยู่แล้วครับ

แต่อาจไม่ได้คุณภาพ 100% เพราะมันจะไปถอดจากตัว DTS Core ธรรมดา แทนที่จะถอดจากตัว HD

จะให้สมบูรณ์ ก็ต้องถอดด้วย AVR ที่รองรับครับ

ยกตัวอย่างของ DTS HD จะมี DTS Core ฝังอยู่ด้วย

ถ้าระบบรองรับ ก็จะไปดีงส่วนที่เป็น HD ออกมาใช้งานได้ แต่ถ้าไม่รองรับ ก็จะใช้ได้แค่ในส่วนของ DTS Core ธรรมดา

http://www.opusproductions.com/pdfs/...WhitePaper.pdf

Comment

รบกวนถามเรื่องเสียง DTS HD MA, True HD และ Dolby Atmos หน่อยครับ คือผมดูหนังกับ pc ด้วยโปรแกรม Splash กับ potplayer เป็นหลัก คือถ้าไฟล์หนังมีระบบเสียง 3 ระบบนี้ ถ้ามีเสียงแปลว่ามันถอดรหัสเสียงได้ใช่มั้ยครับ
      = ปกติโปรแกรมหลายๆตัว ไม่ว่าจะใช้ไฟล์เสียงไหนก็ออกเกือบหมดครับ แต่โปรแกรมมันจะแปลงไฟล์เสียง ให้กลายเป็นแบบอื่น ที่ไม่ใช่ไฟล์เสียงแท้ๆของมัน ทำให้คุณภาพตกลงไปมากครับ ไม่ได้แปลว่ามันขับเสียงแบบ DTS HD MA, True HD และ Dolby Atmos ออกมานะครับ

แปลว่าการดูหนังกับ pc จะใช้โปรแกรมดูหนังเป็นตัวถอดรหัสเสียงใช่มั้ยครับ
      = ใช่ครับ มันใช้โปรแกรมดูหนังถอดรหัสเอา แต่เสียงที่ได้อาจถูกจำลองขึ้นมาครับ ไม่ใช่ของแท้ คนส่วนมากที่ต้องการไฟลืเสียงแท้ๆของมัน จะใช้วิธี passthrough ไปที่ AVR หรือเครื่องเสียงที่รองรับเอาครับ

ซึ่ง onboard มันก็มีเสียง แปลว่าก็ไม่จำเป็นต้องมี soundcard แยก ที่ถอดรหัสเสียงพวกนี้ได้ หรือไม่ต้องต่อกับ AVR ที่ถอดรหัสเสียงพวกนี้ได้ ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ
      = ถอดได้ แต่มิติเสียง โยนเสียงไปมาซ้ายขวา หน้าหลัง เทียบกับที่ผ่าน AVR ไม่ได้เลยครับ

คราวนี้คุณภาพของเสียงก็ขึ้นอยู่กับการมิกส์เสียงของหนังเรื่องนั้นๆ และประสิทธิภาพของลำโพงที่ใช้แล้วใช่มั้ยครับ
      = ถูกครับ คุณภาพเสียงมันขึ้นกับไฟล์เสียงในหนังที่ใส่มา ถ้าใช้แผ่นบลูเรย์แท้ เสียงมาเต็มอยู่แล้ว แต่ถ้าโหลดบิทเอา ตามไฟล์หนังที่เราโหลด คนปล่อยส่วนมากจะมีแจ้งรายละเอียดของไฟล์เสียง แชนแนลเสียง บิตเรตไฟล์ภาพ ให้ดูอยู่ด้วยครับ ส่วนประสิทธิภาพของลำโพง คือแนวเสียง และการเกลี่ย Noise ให้สะอาดและเนียนขึ้นครับ รวมถึง Background ที่สงัดมากขึ้น ซึ่งมันจะดีขึ้นตามราคาที่แพงขึ้นเป็นส่วนใหญ่ ต่อไปก็คือเรื่องแนวเสียง ลำโพงแต่ละตัวจะให้ย่านเสียงและแนวเสียงที่แตกต่างกัน บางยี่ห้อเสียงปลายเปิด โปร่ง สว่าง บางยี่ห้อเบสลงลึก อิมแพคหนักแน่น บางยี่ห้ซาวสเตจกว้าง อย่างที่คนอื่นกล่าวกันมาคือ ไม่มีลำโพงที่ให้เสียงดีที่สุดครับ มีแต่ที่คุณชอบมากที่สุด ต่อให้ลำโพงแพงแค่ไหน ถ้าแนวเสียงคุณฟังแล้วมันไม่โดนก็คือไม่ใช่อยู่ดี คำถามคือแล้วมันต่างกับ AVR ตรงไหน คำตอบคือ มันก็คล้ายๆกันส่วนนึง AVR แต่ละตัวก็มีบุคลิคเสียงที่ต่างกันไป ถ้าคุณใช้ลำโพงตัวเดียวกัน ลองกับ AVR 2 ตัว 2 ยี่ห้อ แนวเสียงที่ออกจากลำโพงก็จะเปลี่ยนไปด้วยครับ ดังนั้นการหา AVR ที่แมทช์กับลำโพงก็เป็นเรื่องสำคัญอีกเรื่อง รวมถึงแรงขับเสียงด้วย(ส่วนนี้ขอไม่กล่าวถึงละกัน) ของแบบนี้ต้องไปลองฟังดูเอง ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคล จุดเด่นของ AVR ที่ต่างจากลำโพงเลย คือการเล่นกับเสียง การโยนเสียงไปมา หน้าหลัง ซ้ายขวา 5.1 หรือ 7.2 หรืออื่นๆ ซึ่งลำโพงมันไม่ได้มีจุดนี้รวมอยู่ ดังนั้นถ้าจะให้ได้เสียงที่สมบูรณ์ ยังไงก็ควรมี AVR อย่างที่ท่าน osxp แจ้งเอาไว้ครับ
      Last edited by Zack; 11 Jan 2017, 13:03:21.

Comment

ถ้าแบบนั้นถ้าดูหนังกับ pc ไม่ว่าจะใช้ onboard หรือ soundcard แยก โดยไม่ต่อ AVR เสียงที่ได้เต็มที่ก็คือ DTS ไม่ว่า soundcard นั้นจะราคาเท่าไร และรวมถึงรุ่นที่หลายๆคนชอบบอกว่าดูหนังแล้วเสียงดี แต่ยังไงเสียงที่ได้ก็แค่ DTS ใช่มั้ยครับ และ soundcard ที่ชอบบอกว่ามีเทคโนโลยีช่วยเสียงดีขึ้นในการดูหนังอย่าง EAX ก็ไม่ได้ช่วยอะไร เพราะยังไงเสียงก็ออกเต็มที่แค่ DTS เหมือน onboard เพราะยังไม่เห็น soundcard รุ่นไหนบอกว่าสามารถถอดรหัสเสียง DTS HD MA, True HD, Dolby Atmos ได้เลย สรุปถ้าดูหนังกับ pc การซื้อ soundcard แยกก็คงไม่จำเป็น onboard ก็เพียงพอแล้ว เพราะยังไงก็ได้แค่ DTS เอาเงินไปทุ่มกับลำโพงจะคุ้มค่ากว่าใช้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by winningdel View Post
          ถ้าแบบนั้นถ้าดูหนังกับ pc ไม่ว่าจะใช้ onboard หรือ soundcard แยก โดยไม่ต่อ AVR เสียงที่ได้เต็มที่ก็คือ DTS ไม่ว่า soundcard นั้นจะราคาเท่าไร และรวมถึงรุ่นที่หลายๆคนชอบบอกว่าดูหนังแล้วเสียงดี แต่ยังไงเสียงที่ได้ก็แค่ DTS ใช่มั้ยครับ และ soundcard ที่ชอบบอกว่ามีเทคโนโลยีช่วยเสียงดีขึ้นในการดูหนังอย่าง EAX ก็ไม่ได้ช่วยอะไร เพราะยังไงเสียงก็ออกเต็มที่แค่ DTS เหมือน onboard เพราะยังไม่เห็น soundcard รุ่นไหนบอกว่าสามารถถอดรหัสเสียง DTS HD MA, True HD, Dolby Atmos ได้เลย สรุปถ้าดูหนังกับ pc การซื้อ soundcard แยกก็คงไม่จำเป็น onboard ก็เพียงพอแล้ว เพราะยังไงก็ได้แค่ DTS เอาเงินไปทุ่มกับลำโพงจะคุ้มค่ากว่าใช้มั้ยครับ
          soundcardหรือออนบอร์ดไม่ได้ใช้แล้วครับ ถ้ามีAVRตัวเดียวจบ ต่อhdmiจากการ์ดจอ ถอดได้หมดตามหัวกระทู้เลย

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้และข้อมูลจากทุกท่าน

Comment

Working...
            X