Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามวิธีต่อลำโพงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณมากๆครับ ได้แนว ทางแล้ว ดูหนัง เล่นเกมส์ ว่าแต่ ตก ลง ฟังเพลง ต้องเป็น แบบ in amp หรือ dac amp นี่จะดี กว่าฟัง รวมกับ avr เครื่องเดียวใช่ไหมครับ จะได้ ไม่ต้อง หา avr ตัวแพงๆรุ่น ใหญ่ๆ มา เอาแบบแยกกัน avr แบบพอใช้ กับ in amp หรือ dac amp พอใช้ แล้วหา ลำโพงมาเพิ่ม อ่อ เพลง ที่ผม ว่า คือ มีแต่ mp3 ล้วนๆนะครับ ทั้งหมด ที่ ว่า มา ถ้ามาเล่นไฟล์ แนวนี้ เสียงมันจะดี ขึ้น ต่างกันไหมครับ ตัวไหนดีสุด เพลง ออกแนว รอค xja]an และก็แนว ใสๆ อะคูสติกฟังสบาย รายละเอียด ยิบยับ กรุ๊งกริ๊งบ้าง

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
      ขอบคุณมากครับท่าน osxp สรุปคือใช้ไฟ 32V / 5A ใช่มั้ยครับ
      ถ้าใช้ mode HiFi คือเลือกลำโพงตัวที่ชอบเสียงมาต่อก็เหมาะเลยมั้ย
      แอบเหล่ Elac Debut B6 อยู่ถ้าเบสไม่พอแนะนำซับตัวไหนครับ (สนใจ JL อยู่เวิร์คมั้ยครับ)
      ในชุดมี Adaptor 32V 5A มาให้พร้อมครับ

แต่ถ้าจะต่อ Sub เพิ่ม ก็คงต้องต่อแบบ High Level จากสายลำโพงเอา เพราะมันไม่มี analog out หรือ sub out เลย

จริงๆ ผมสนใจ NAD D3020 อยู่ มี sub out กับ headphone มาพร้อม แต่ราคาค่อนข้างแรง เลยเอาตัวนี้มาลองแนวดูก่อน

Originally posted by bankoops View Post
      ขอบคุณมากๆครับ ได้แนว ทางแล้ว ดูหนัง เล่นเกมส์ ว่าแต่ ตก ลง ฟังเพลง ต้องเป็น แบบ in amp หรือ dac amp นี่จะดี กว่าฟัง รวมกับ avr เครื่องเดียวใช่ไหมครับ จะได้ ไม่ต้อง หา avr ตัวแพงๆรุ่น ใหญ่ๆ มา เอาแบบแยกกัน avr แบบพอใช้ กับ in amp หรือ dac amp พอใช้ แล้วหา ลำโพงมาเพิ่ม อ่อ เพลง ที่ผม ว่า คือ มีแต่ mp3 ล้วนๆนะครับ ทั้งหมด ที่ ว่า มา ถ้ามาเล่นไฟล์ แนวนี้ เสียงมันจะดี ขึ้น ต่างกันไหมครับ ตัวไหนดีสุด เพลง ออกแนว รอค xja]an และก็แนว ใสๆ อะคูสติกฟังสบาย รายละเอียด ยิบยับ กรุ๊งกริ๊งบ้าง
      ที่จริง AVR ชุดเดียวก็พอครับ

หรือหา DAC มาต่อเพิ่ม ก็เพิ่มคุณภาพ เปลี่ยนแนวเสียงได้อีก ชุดที่ผมใช้อยู่ก็พอใจแล้ว

แต่ Amp ชุดเล็กที่เอามาเพิ่ม หลักๆ ก็คือมันประหยัดไฟ กับพอดีว่ามีลำโพงว่างอยู่คู่นึง ตั้งไว้เฉยๆ นานแล้ว เสียดายของ

ถ้าแนว Acoustic ใสๆ กิ๊งๆ Amp ตัวนี้ใช่เลยครับ

เบสก็เอาเรื่องเหมือนกัน แต่ต้องเร่งเสียงหน่อย สำหรับ mode HiFi

Comment

ขอบคุณท่าน osxp อีกครั้งครับ

Comment

Working...
        X