Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามวิธีต่อลำโพงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามวิธีต่อลำโพงครับ

คือ ผมมีลำโพง jbl ตั้งพื้น จะสามารถ ต่อ ออนบอร์ด ได้ไหมครับ หรือ กับ ซาว การ์ด เสียง ต่างกันมากไหมครับ แล้ว สายลำโพง หาซื้อได้ที่ไหน ครับ ที่มีสายไฟ สอง เส้น ต่อ หลัง ลำ โพง แล้ว อีก ข้าง มาเข้าออนบอร์ด หรือ ซาว การ์ดได้ มีรูปประกอบให้ผมดูยิ่งดี ครับ หรือ ว่า จะ ไปเล่น avr ตัวล่ะ 20000 จะเสียงดีกว่า ทั้ง สอง ตัวแรกไหมครับ ทั้งดูหนัง ฟัง เพลง เล่นเกมส์ จาก คอม ล้วนๆๆ

ต้องมี amp มาขับอีกทีครับ

ต่อเข้าไปเลยตรงๆ ไม่ดังหรอก

หา Amp ตัวเล็กๆ แบบนี้มาขับก็ได้ ขนาดกว้างยาวเท่า Tablet 7" ต่อ USB เข้าคอมพ์ได้โดยตรง

เคยใช้ขับตั้งพื้น ก็ขับออกอยู่ครับ

Last edited by osxp; 3 Jan 2017, 22:51:18.

Comment

- - - Updated - - -

msi z97 gaming 7 ตกลงมันต่อ จากช่องหลังนี้ ตรงๆไม่ได้ใช่ไหมครับ
      Attached Files

Comment

- - - Updated - - -

ลำโพงผม ตั้งพื้น แบบนี้

Comment

ตกลง ทั้งดูหนัง เล่น เกมส์ ฟัง เพลง ตัว ไหน จะได้เสียงดีที่สุดครับ รบกวนด้วยครับไม่มีความรู้เลย กลัว ลงทุน ไปแล้ว จะไม่ได้ อย่างที่คิด

Comment

ท่านใดเคยลองมาหมดแล้ว ขอประสบการณ์ผมด้วย

Comment

ยังไงก็ต้องใช้ Amp ครับ

มีลำโพงคู่นึงแล้ว ถ้าจะเล่นแค่ 2 Channel ก็หา Int. Amp มาขับก็พอ

หรือเล่นแบบ AVR in the box (แบบมาครบชุด) แล้วเอาลำโพงเดิมมาใช้เป็นคู่หน้าก็ได้ งบไม่บานปลาย

แต่ถ้าอยากเล่นแบบแยกชิ้น 5.1 ก็หา AVR เปล่าๆ กับลำโพง + sub มาเพิ่ม ได้เสียงดีกว่า แต่งบก็บานปลายไปอีกเยอะ

จะเอา AVR มาต่อกับลำโพงเดิมคู่เดียวก่อนก็ได้ แล้วค่อยหาลำโพงมาเพิ่มทีหลัง

ส่วนจะใช้รุ่นไหน แนะนำให้ไปลองฟังของจริงครับ

แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน แนวเพลงที่ฟังก็มีส่วนในการเลือกชุดด้วย

ส่วนตัวผม ไม่ได้ใช้ทั้ง sound card หรือ onboard แล้ว

ดูหนัง เล่นเกมส์ ใช้ AVR ต่อทาง HDMI ล้วนๆ

ฟังเพลง ใช้ USB DAC ต่อเข้า AVR อีกที
              ฟังสลับกับกับชุดเล็กอีกชุดที่ใช้ Amp จิ๋วด้านบน ต่อ USB เข้ากับ Raspberry Pi2 (คอมพ์จิ่วขนาดกว้างยาวเท่าบัตรเครดิต)

ชุดนี้ก็ขยับขยายมาเรื่อย ในช่วง 6 ปีครับ
              Last edited by osxp; 4 Jan 2017, 00:04:20.

Comment

โอ้อย่างโหด 55 แต่ งบคงไม่ถึง ว่า แต่ ที่เขา บอก เล่น เกมส์ เสียง จาก ซาว การ์ด มัน ดี กว่า เพราะ มี เอฟเฟค เสียง อะไร ที่เกี่ยวกับเกมส์ และ ซาวการ์ด ตก ลง avr มันให้ได้ไหมครับ รายละเอียด อะไร พวก นี้ ผมก็ไม่เข้า ใจ พอดี พึ่ง เก็บงบได้นิดหน่อย แต่ไม่เคย เล่น ทั้งหมด ที่กล่าวมา

Comment

Originally posted by osxp View Post
                  ต้องมี amp มาขับอีกทีครับ

ต่อเข้าไปเลยตรงๆ ไม่ดังหรอก

หา Amp ตัวเล็กๆ แบบนี้มาขับก็ได้ ขนาดกว้างยาวเท่า Tablet 7" ต่อ USB เข้าคอมพ์ได้โดยตรง

เคยใช้ขับตั้งพื้น ก็ขับออกอยู่ครับ

ตัวนี้ยี่ห้อ-รุ่นอะไรครับท่าน OSXP

Comment

Originally posted by osxp View Post
                    ยังไงก็ต้องใช้ Amp ครับ

มีลำโพงคู่นึงแล้ว ถ้าจะเล่นแค่ 2 Channel ก็หา Int. Amp มาขับก็พอ

หรือเล่นแบบ AVR in the box (แบบมาครบชุด) แล้วเอาลำโพงเดิมมาใช้เป็นคู่หน้าก็ได้ งบไม่บานปลาย

แต่ถ้าอยากเล่นแบบแยกชิ้น 5.1 ก็หา AVR เปล่าๆ กับลำโพง + sub มาเพิ่ม ได้เสียงดีกว่า แต่งบก็บานปลายไปอีกเยอะ

จะเอา AVR มาต่อกับลำโพงเดิมคู่เดียวก่อนก็ได้ แล้วค่อยหาลำโพงมาเพิ่มทีหลัง

ส่วนจะใช้รุ่นไหน แนะนำให้ไปลองฟังของจริงครับ

แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน แนวเพลงที่ฟังก็มีส่วนในการเลือกชุดด้วย

ส่วนตัวผม ไม่ได้ใช้ทั้ง sound card หรือ onboard แล้ว

ดูหนัง เล่นเกมส์ ใช้ AVR ต่อทาง HDMI ล้วนๆ

ฟังเพลง ใช้ USB DAC ต่อเข้า AVR อีกที
                    ฟังสลับกับกับชุดเล็กอีกชุดที่ใช้ Amp จิ๋วด้านบน ต่อ USB เข้ากับ Raspberry Pi2 (คอมพ์จิ่วขนาดกว้างยาวเท่าบัตรเครดิต)

ชุดนี้ก็ขยับขยายมาเรื่อย ในช่วง 6 ปีครับ
                    ยังโหดเหมือนเดิมเลยนะครับ ผมขายทิ้งไปเกือบหมดแล้ว 555 เหลือแค่AVRไว้ดูหนัง1ชุด ลำโพงคู่หน้าเหลือแค่polk ati a3 ไว้ฟังเพลง

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                      ตัวนี้ยี่ห้อ-รุ่นอะไรครับท่าน OSXP
                      ยี่ห้อ Fx-Audio รุ่นน่าจะเป็น D802C ครับ

Comment

Originally posted by bankoops View Post
                        โอ้อย่างโหด 55 แต่ งบคงไม่ถึง ว่า แต่ ที่เขา บอก เล่น เกมส์ เสียง จาก ซาว การ์ด มัน ดี กว่า เพราะ มี เอฟเฟค เสียง อะไร ที่เกี่ยวกับเกมส์ และ ซาวการ์ด ตก ลง avr มันให้ได้ไหมครับ รายละเอียด อะไร พวก นี้ ผมก็ไม่เข้า ใจ พอดี พึ่ง เก็บงบได้นิดหน่อย แต่ไม่เคย เล่น ทั้งหมด ที่กล่าวมา
                        หมดยุค EAX ไปนานแล้วครับ

บางเกมส์เดี๋ยวนี้ใช้ Dolby ATMOS กันแล้ว อย่างเช่น Starwars Battlefront

ยิ่งเป็นหนังยุคปัจจุบัน ก็ต้องเป็นเสียง DTS-HD, TrueHD, ATMOS ซึ่ง sound card ให้ไม่ได้

ป.ล. เห็นแบบนี้ เมื่อก่อนเริ่มต้นจากลำโพง 5.1 ราคา 999บาท แล้วก็มา Amp DIY ราคาหลักร้อย เอามารวมๆ กับลำโพง mini compo

พึ่งจะมาเล่นจริงจังเมื่อ 6ปีที่แล้วนี่เอง เริ่มจากลำโพงบ้านคู่เดียว แล้วบานไปเรื่อยๆ ทีละชิ้น 2 ชิ้น ของส่วนใหญ่จะเป็นมือสองครับ

Originally posted by Arjuna View Post
                        FX Audio D802C ครับ

Originally posted by newutd007 View Post
                        ยังโหดเหมือนเดิมเลยนะครับ ผมขายทิ้งไปเกือบหมดแล้ว 555 เหลือแค่AVRไว้ดูหนัง1ชุด ลำโพงคู่หน้าเหลือแค่polk ati a3 ไว้ฟังเพลง
                        ตอนนี้ก็ค่อนข้างนิ่ง ครบชุดตามที่หวังไว้แล้วครับ

ขาดแต่จัดสายไฟให้เรียบร้อย ไม่เคยสำเร็จซักที

เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ก็เปิดแต่ชุดเล็ก AVR เอาไว้เฉพาะดูหนัง กับเวลาที่ฟังแนว EDM แค่นั้น

Originally posted by ball00 View Post
                        ยี่ห้อ Fx-Audio รุ่นน่าจะเป็น D802C ครับ
                        ตามนี้ครับ

Comment

Originally posted by ball00 View Post
                          FX Audio D802C ครับ
                          ขอบคุณมากครับ ชอบขนาด ,หน้าตา ไปดูสเป็คกับรีวิวก็น่าจะเข้าท่ากับราคาครึ่งหมื่น เนื้อเสียงเป็นยังไงครับตัวนี้

Comment

ขอบคุณมากครับ ชอบขนาด ,หน้าตา ไปดูสเป็คกับรีวิวก็น่าจะเข้าท่ากับราคาครึ่งหมื่น เนื้อเสียงเป็นยังไงครับตัวนี้
                            ตอนแรกว่าจะสั่งจาก Ali แต่มาเจอมือสองพอดีครับ

Amp ตัวนี้ ผมจะใช้ mode HiFi เป็นหลัก

คือปิดระบบแต่งเสียงทั้งหมด เสียงออกแนว monitor จะให้รายละเอียดยิบๆ เรียกว่าขี้ฟ้องได้เลย

ไฟล์ดีไม่ดี แยกได้ไม่ยาก เพราะมันขยายจาก Digital โดยตรง (DDX)

ส่วน EQ สำเร็จรูปอื่นๆ ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ อย่าง normal นี่จัดเบสมาให้เว่อร์เกิน

ที่ชอบสุดๆ ก็คือประหยัดไฟดีมาก เปิดเพลงดังกลางๆ ตามปกติที่ฟัง กินไฟแค่ 7W

หลักการ DDX
                            http://www.apogeebio.com/ddx/PDFs/AN-14.pdf

Comment

ขอบคุณมากครับท่าน osxp สรุปคือใช้ไฟ 32V / 5A ใช่มั้ยครับ
                              ถ้าใช้ mode HiFi คือเลือกลำโพงตัวที่ชอบเสียงมาต่อก็เหมาะเลยมั้ย
                              แอบเหล่ Elac Debut B6 อยู่ถ้าเบสไม่พอแนะนำซับตัวไหนครับ (สนใจ JL อยู่เวิร์คมั้ยครับ)

Comment

Working...
                              X