Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการแยกเพลงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการแยกเพลงครับ

ได้ไฟล์ Flac มาทั้งอัลบัมแต่เป็นไฟล์ใหญ่ไฟล์เดียวแต่ CUE เสีย
    มีวิธีแยกเพลงออกจากกันมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เสียยังไงคับ

บางทีโยนไส่ notepad แก้นิดๆหน่อยๆก็ไช้ใด้นะ

Comment

ส่วนใหญ่ .cue ที่เล่นไม่ได้ จะผิดตรงชื่อเพลงเป็น .wav แต่ไฟล์เป็น .flac ครับ

ตัวอย่าง

REM GENRE Jazz
      REM DATE 2012
      REM DISCID A30C000D
      REM COMMENT pizi collect
      PERFORMER "VA"
      TITLE "Audiophile Female Voices4"
      FILE "Audiophile Female Voices 4.wav" WAVE <<< แก้ชื่อหรือนามสกุล ให้ตรงกับไฟล์ที่มี
      TRACK 01 AUDIO
      TITLE "I Believe"
      PERFORMER "Susan Wong"
      INDEX 01 00:00:00
      TRACK 02 AUDIO
      ..........................................
      .................................

ถ้าจะแยก ก็แก้ .cue ให้ตรงก่อน แล้วจับใส่ foobar สั่ง convert มันก็แยกเพลงให้เรียบร้อยครับ

Comment

จบเลยนามสกุลไม่ตรง ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ

Comment

ถามต่อครับทำไมต้องมีไฟล์ CUE ???

Comment

.cue ผมคิดว่ามันมาจากการ rip CD ในยุคแรกๆ ที่ยังไม่มี .mp3 .flac ครับ

rip ออกมาเป็น .wav ไฟล์เดียว แล้วเอาข้อมูลเพลงแยกมาไว้ใน .cue อีกที

Comment

ขอบคุณครับ คือในปัจจุบันไม่มีประโยชน์อันใดแล้วใช่มั้ยครับ
              Last edited by Arjuna; 16 Dec 2016, 11:17:27.

Comment

ต้นฉบับแต่เดิมจะมักจะริปเป็น WAV+CUE แล้วก็จะมีการเแปลง WAV เป็น FLAC อีกที โดยบางครั้งก็ที่แปลงไฟล์มา คนทำก็ลืมแก้รายละเอียดในไฟล์ CUE

ส่วนไฟล์ CUE มีไว้เหมือนเป็น Index แบ่งเพลงออกมาเป็น track จากไฟล์ WAV ก้อนเดียวอีกที
                โดยไฟล์ CUE เราสามารถใส่รายละเอียดต่างของแผ่นนั้น ใส่ชื่อนักร้องและชื่อ track ใส่ชื่ออัลบั้ม

แผ่นต้นฉบับของนอกมักจะก็มีข้อมูลมาพร้อมในแผ่นเลย ไม่ต้องพิมพ์ใส่เอง

เจอไฟล์ CUE เพลงญี่ปุ่นแล้วจะเหนื่อยกว่านี้อีก คนอัพบางทีแก้ไฟล์มา แล้วเซฟโดยใส่ encoder ผิด ข้อมูลในไฟล์เพี้ยน ต้องมาไล่หาจุดที่ผิดทีละบรรทัด

ประโยชน์อีกอย่างของไฟล์ CUE + WAV หรือ CUE + FLAC คือ เราสามารถไรท์แผ่นเป็น CD Audio ได้โดยที่เสียงไม่ดรอปเลย

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

เวลาโหลดเจอ CUE มา ผมจะจับแปลงเป็น WAV ทันที ( ถ้าจะเก็บใว้อ่ะนะ )

1. เพื่อให้สะดวกไช้ในภายหลัง 2. เพื่อพิสูจน์ว่า CUE ไช้งานใด้ >> ถ้าไช้งานไม่ใด้ก็สามารถแก้ใด้ >> ถ้าแก้ไม่ใด้ก็จะใด้ไม่ต้องเก็บใว้ให้รกเครื่อง ลบ em up

ตอนนี้ยูทูปมี วนซ้ำ ให้ไช้ล่ะ บรรเทิงเลย บางเพลงบนยูทูป เสียงดีกว่า flac + foobar ซะอีกนะ แปลกดี
                    Last edited by XsoeIIsJ; 16 Dec 2016, 12:18:17.

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                      เวลาโหลดเจอ CUE มา ผมจะจับแปลงเป็น WAV ทันที ( ถ้าจะเก็บใว้อ่ะนะ )

1. เพื่อให้สะดวกไช้ในภายหลัง 2. เพื่อพิสูจน์ว่า CUE ไช้งานใด้ >> ถ้าไช้งานไม่ใด้ก็สามารถแก้ใด้ >> ถ้าแก้ไม่ใด้ก็จะใด้ไม่ต้องเก็บใว้ให้รกเครื่อง ลบ em up

ตอนนี้ยูทูปมี วนซ้ำ ให้ไช้ล่ะ บรรเทิงเลย บางเพลงบนยูทูป เสียงดีกว่า flac + foobar ซะอีกนะ แปลกดี
                      ปกติผมเก็บเป็น Flac ครับ Wave ไฟล์ใหญ่กว่าแค่คุณภาพพอๆกัน

Comment

ไฟล์ cue บางทีแก้แล้วก็ไม่หาย ต้องสร้างไฟล์ cue ใหม่แล้วก็อป text จากไฟล์ที่เปิดไม่ออก มันถึงจะออก

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                          ปกติผมเก็บเป็น Flac ครับ Wave ไฟล์ใหญ่กว่าแค่คุณภาพพอๆกัน
                          flac เหมือนว่าเวลาโยนไส่แฟรชไดร์ เอาไปเปิดกะเครื่องเสียงในรถที่มี USB

เครื่องเสียงบางยี่ห้อมันอ่านไม่ออกคับ แต่ถ้า wav มักไม่มีปัญหา

ผมไม่ค่อยจะชอบเพลงอะไรง่ายๆ คับ ( แต่ถ้าชอบแล้วหัวปักหัวปำ ฟังซ้ำฟังซากจนลำโพงแทบจำใด้ )

เพลงโหลดมาจากบิทเมะเป็นร้อยๆเพลง คัดซะเหลือ 2-3 เพลง ไรงี้ เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องความจุ 555

Comment

Working...
                          X