Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เกี่ยวกับ คุณภาพสัญญานเสียงครับผม และ..ถามเยอะ >..<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เกี่ยวกับ คุณภาพสัญญานเสียงครับผม และ..ถามเยอะ >..<

เนื่องจากผมกำลังมองหา ลำโพงฟังเพลง มีงบไม่มาก และไม่ซีเรียสว่าต้องเอาคุณภาพดีมากๆ

มีคำถามดังนี้ครับ
    1. มือถือ,DAP -> Active Speaker
    1.1) ลำโพง BT active มี DAC ทุกตัวใช่ไหมครับ
    1.2) สัญญาน BT เป็นสัญญาน digital ดังนั้นการส่งสัญญานจาก smartphone รุ่นไหน มายังลำโพงที่มี DAC ก็จะได้เสียงเหมือนกันใช่ไหมครับ
    1.3) ถ้าลำโพง Active ไม่มี DAC หรืออยากใช้ DAC ของเครื่องเล่น ก็ควรเล่นพวก DAP (ต่อสาย) หรือถ้าจากมือถือ ก็ต้องต่อสาย
    1.4) ต่อจาก 1.3 ถ้าไม่ BT ก็ต้องเล่น PLAYER->DAC->Active Speaker ซึ่งจะได้คุณภาพดีสุดแล้วใช่ไหมครับ

2. มือถือ,DAP -> แยกชิ้น
    2.1) ถ้าจะเล่น Int amp+ลำโพง จะต้องมองหา Int amp ที่รับ BT ได้ นั่นหมายถึงต้องมี DAC ในตัว ใช่ไหมครับ
    2.2) หรือต้องซื้อ DAC ที่รับ BT ได้แล้วค่อยต่อสายไปที่ Int amp ใช่ไหมครับ

..ถามเป็นความรู้ครับผม ถ้ามีท่านไหนอยากแนะนำว่าควรเล่นตัวไหน เล่นแบบไหนก็ยินดีรับฟังครับ ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบครับ ....
    Last edited by ApichartK; 7 Dec 2016, 13:24:47.

ไม่มีความรู้เท่าไหร่ แต่ส่วนตัวลำโพง BT งบหมื่นนิดๆผมชอบคู่นี้ที่สุด

Comment

สรุปง่ายๆ เลยครับ

เรื่องคุณภาพเสียง ลำโพงจะถูกหรือแพง ไม่สำคัญเท่าแนวเสียง และการใช้งาน จะถูกใจท่านหรือไม่

อยากได้ถูกใจต้องไปทดลองใช้ ทดลองฟังด้วยหูตัวเองครับ

เรื่อง DAC จะมีหรือไม่มี อยู่ที่ความต้องการใช้งานมากกว่า ถ้าท่านใช้เปิดจากมือถือเป็นหลัก ก็ไม่ต้องมาสนใจเรื่อง DAC

Active Speaker หลายๆ รุ่นก็มี BT กันอยู่แล้ว บางรุ่นก็มี USB DAC ในตัวด้วย

ส่วนพวก Int. Amp เดี๋ยวนี้หลายรุ่นก็มี BT มาให้เช่นกัน บางรุ่นก็เป็น Digital Amp ไม่จำเป็นต้องมี DAC แต่มี ADC แทน สำหรับรับสัญญาณ Analog

หรืออย่าง NAD D7050 เป็นแบบ Digital ล้วนๆ ไม่มี Analog Input เลย มี BT, WiFi, LAN, USB มาครบ แต่ก็ยังอุตส่าห์มี Audio Out (DAC) มาให้ด้วย
      Last edited by osxp; 6 Dec 2016, 11:31:39.

Comment

1. มือถือ,DAP -> Active Speaker
        1.1) ลำโพง BT active มี DAC ทุกตัวใช่ไหมครับ
        > ใช่
        1.2) สัญญาน BT เป็นสัญญาน digital ดังนั้นการส่งสัญญานจาก smartphone รุ่นไหน มายังลำโพงที่มี DAC ก็จะได้เสียงเหมือนกันใช่ไหมครับ
        > มีเสียงออก แต่คุณภาพเสียงไม่เหมือนกัน แล้วแต่สเป็คภาคส่ง (มือถือ) และภาครับ (ลำโพง)
        1.3) ถ้าลำโพง Active ไม่มี DAC หรืออยากใช้ DAC ของเครื่องเล่น ก็ควรเล่นพวก DAP (ต่อสาย) หรือถ้าจากมือถือ ก็ต้องต่อสาย
        > จะซาวการ์ด จะ DAC หรือจะต่อ 3.5 จากมือถือก็ได้
        1.4) ต่อจาก 1.3 ถ้าไม่ BT ก็ต้องเล่น PLAYER->DAC->Active Speaker ซึ่งจะได้คุณภาพดีสุดแล้วใช่ไหมครับ
        > ถ้านับแค่ active speaker ก็ถูกต้องแล้ว

2.1) ถ้าจะเล่น Int amp+ลำโพง จะต้องมองหา Int amp ที่รับ BT ได้ นั่นหมายถึงต้องมี DAC ในตัว ใช่ไหมครับ
        > ไม่จำเป็น เดี๋ยวนี้เค้ามี BT receiver ขายแล้ว เสียบกับ RCA input ของ int amp นั่นแหละ คุณภาพก็ตามราคา
        2.2) หรือต้องซื้อ DAC ที่รับ BT ได้แล้วค่อยต่อสายไปที่ Int amp ใช่ไหมครับ
        > ตามข้างบน

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
          ไม่มีความรู้เท่าไหร่ แต่ส่วนตัวลำโพง BT งบหมื่นนิดๆผมชอบคู่นี้ที่สุด

ครับผม 2 ตัวนี้ผมเลือก GO PLAY ทั้งเสียงและ design 555
          ตอนนี้ใช้ JBL Charge 2+ อยู่ครับ ก็พอกล้อมแกล้ม กับชุดหูฟัง
          อยากมีชุดใหญ่ขึ้น ก็เลยมองหา 2.0 หรือ 2.1 เพิ่มเติมครับ แต่ไม่รีบ หาข้อมูลก่อนครับ
          #ปล. เพราะคาดหวังว่า 2.0 จะให้ sound stage ที่ดีขึ้นด้วยครับ

Originally posted by osxp View Post
          สรุปง่ายๆ เลยครับ

เรื่องคุณภาพเสียง ลำโพงจะถูกหรือแพง ไม่สำคัญเท่าแนวเสียง และการใช้งาน จะถูกใจท่านหรือไม่

อยากได้ถูกใจต้องไปทดลองใช้ ทดลองฟังด้วยหูตัวเองครับ

เรื่อง DAC จะมีหรือไม่มี อยู่ที่ความต้องการใช้งานมากกว่า ถ้าท่านใช้เปิดจากมือถือเป็นหลัก ก็ไม่ต้องมาสนใจเรื่อง DAC

Active Speaker หลายๆ รุ่นก็มี BT กันอยู่แล้ว บางรุ่นก็มี USB DAC ในตัวด้วย

ส่วนพวก Int. Amp เดี๋ยวนี้หลายรุ่นก็มี BT มาให้เช่นกัน บางรุ่นก็เป็น Digital Amp ไม่จำเป็นต้องมี DAC แต่มี ADC แทน สำหรับรับสัญญาณ Analog

หรืออย่าง NAD D7050 เป็นแบบ Digital ล้วนๆ ไม่มี Analog Input เลย มี BT, WiFi, LAN, USB มาครบ แต่ก็ยังอุตส่าห์มี Audio Out (DAC) มาให้ด้วย
          ขอบคุณมากครับ อุปกรณ์พัฒนาไปมาก แทบไม่รู้เลยว่าจะเล่นยังไง เช่น NAD D7050 เพิ่งรู้ว่ามีของแบบนี้ด้วย
          Last edited by ApichartK; 6 Dec 2016, 13:10:26.

Comment

Originally posted by animeangel View Post
            > ใช่
            > มีเสียงออก แต่คุณภาพเสียงไม่เหมือนกัน แล้วแต่สเป็คภาคส่ง (มือถือ) และภาครับ (ลำโพง)
            > จะซาวการ์ด จะ DAC หรือจะต่อ 3.5 จากมือถือก็ได้
            > ถ้านับแค่ active speaker ก็ถูกต้องแล้ว

> ไม่จำเป็น เดี๋ยวนี้เค้ามี BT receiver ขายแล้ว เสียบกับ RCA input ของ int amp นั่นแหละ คุณภาพก็ตามราคา
            > ตามข้างบน
            เคลียร์ขึ้นมากเลยครับ ขอบคุณที่สละเวลาตอบให้ #บอกตรงๆ ผมกลับมาอ่านคำถามตัวเองแล้วก็มึน จะเยอะไปไหน จะสื่ออะไร ต้องการอะไรจากสังคม 55

เพิ่มเติมครับ
            #ข้อ 1.2 หมายถึงถ้าส่งจาก มือถือคนละเครื่อง แต่ ลำโพง BT ตัวเดียวกัน น่าจะได้เสียงเหมือนกันใช่ไหมครับ ถ้าจะต่างก็แค่ความแรง(ความดัง)
            เพราะภาคส่งมีกำลังไม่เท่ากัน และข้อมูลที่รับมาก็เป็นข้อมูลชุดเดียวกัน

Comment

Originally posted by ApichartK View Post

คำถามครับ
              ตอบ ยังไงก็มีครับ
              ตอบ ไม่จำเป็นครับ อยู่ที่เทคโนโ,ยีในการเข้ารหัส แต่สมัยนี้น่าจะมาตรฐานเดียวกัน (ถ้าไม่ใช่มือถือเก่าจนเกินไป)
              ตอบ ไม่เข้าใจคำถามครับ 5555
              ตอบ ถูกต้องครับ แต่คุณภาพสูงสุดไม่จำเป็นต้องถูกใจที่สุดครับ ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับรสนิยมล้วนๆ
              ตอบ แยกชิ้นสมัยนี้ อาจจะมองหา network player ที่รับ bluetooth ได้มาเป็น player ก็ไม่เลว
              หรือจะบางทีตัว network player มี amp ในตัวเลยก็มีครับ ทำให้เราสำเร็จรูปกันมากขึ้น

..ถามเป็นความรู้ครับผม ถ้ามีท่านไหนอยากแนะนำว่าควรเล่นตัวไหน เล่นแบบไหนก็ยินดีรับฟังครับ ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบครับ ....
              ถ้าฟังเพลงอย่างเดียว bluetooth speaker ตัวเลือกหมื่นนึงสมัยนี้
              ต้องดูก่อนว่าอยากได้พวกตัวเดียว หรืออยากได้แบบเป็นคู่(stereo)

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                ถ้าฟังเพลงอย่างเดียว bluetooth speaker ตัวเลือกหมื่นนึงสมัยนี้
                ต้องดูก่อนว่าอยากได้พวกตัวเดียว หรืออยากได้แบบเป็นคู่(stereo)
                อยากได้แบบคู่ครับผม

Comment

Working...
                X