Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่หัดซื้อซาวการ์ด ขอคำแนะนำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่หัดซื้อซาวการ์ด ขอคำแนะนำ

1. พอดีซาวการ์ดออนบอร์ดมันพัง (คิดว่าน่าจะพัง)
    อาการคืออยู่ดีๆเสียบสายลำโพงอะไรก็ไม่ขึ้น เป็นทั้งช่องด้านหน้าและด้านหลัง ไมค์ก็ไม่ติด
    ลบไดร์เวอร์ ลงใหม่ + เข้าวินโดว์ตัวสำรอง(จากฮาดดิสอีกลูก) ก็ไม่ติดเหมือนเดิม
    แบบนี้น่าจะพังใช่มั๊ยครับ

2. คิดว่าพัง ก็เลยมองหาซาวการ์ดมาเสียบ
    แต่ไม่ค่อยได้รู้อะไรพวกนี้ เลยมาสอบถามช่วยแนะนำหน่อยครับ
    2.1 ตอนนี้ก็กำลังมองๆ Creative Sound Blaster Zx มันโอเคมั๊ย
    2.2 หาซื้อออนไลน์ที่ไหนได้บ้าง กดที่ jib กับ advice ของก็หมด
    2.3 รุ่นประมาณนี้ มีตัวไหนที่น่าสนใจอีกบ้างครับ
    2.4 หรือไปซื้อแค่ CREATIVE BLASTER AUDIGY RX ก็พอแล้วดีครับ

เมนบอร์ด GA-990FXA-UD5
    ลำโพงที่ใช้ MICROLAB New X15L (http://www.**************/microlab-x15-51-1578532.html)
    หูฟังมาแชล Major

ในงบ 2พันต้นๆ ที่งบเดียวกับ Audigy RX, ผมแนะนำลองดูเป็น Fiio E10 DAC น่าจะเข้าท่ากว่าครับ, ใช้ได้ทั้งหูฟังและลำโพง, DAC ตัวนี้เสียงดีเหมาะกับราคามากเลย กัดกับ STX ได้เลยครับ.

Comment

http://www.piyanas.com/?page_id=996

ตัวนี้เล็กดีครับ เสียงดีด้วย ราคาลดแล้วเหลือ 1900 เองครับ เมื่อหลายปีก่อนตอนเปิดตัวนี่เปิดมาราคา 8500 เลย
      Last edited by queue007za; 6 Dec 2016, 23:06:33.

Comment

FX - มีดีทั้ง ดูหนังฟังเพลงและเล่นเกมส์ แต่ไม่สุดซักทาง ดีกว่าออนบอด 300เปอร์เซ็น
        RX - มีดีที่ฟังเพลงInW เล่นเกมส์ด้อยกว่าFXนิดหน่อย
        Z - มีดีที่เล่นเกมส์ ฟังเพลงด้วยกว่าFXนิดหน่อย
        Zx -เหมือน Z ทุกประการ แค่มี ออฟชั่นเพิ่มหลอกเอาตัง
        ZXR -แพงสุด ดีสุด
        FX กับ Z แนวเสียงคล้ายๆกัน แต่ Z จะได้กำลังขับที่มากกว่า (เสียงมาเต็มกว่า ไม่ต้องมโน)
        RX แนวเสียง แปลกกว่า ใช้ซิฟไม่เหมือนชาวบ้าน ถ้าต่อหูฟังหรือลำโพงที่ขับยากๆ ง่อยแดกทันที่ ไม่มีออฟชั่น 'ลาวเดอ DSP บลาๆ' คือมีแค่ไดร์เวอร์ ปรับไรไม่ได้ แต่เสียงถือว่าแจ่มแมว สมราคา
        FX - RX จะมีเสียงรบกวน ถ้าระบบคุณไม่ดี มีจี่ๆเบาๆ ตอนขยับเมาส์หรือมีเสียงเพลง(พอเพลงดังก็ไม่ได้ยินจี่ๆเหรอ) ส่วน ซีรีย์ Z ทุกรุ่นเงียบกริบ
        Last edited by Tnama2006; 26 Dec 2016, 19:57:31.

Comment

Working...
        X