Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องความต่างระหว่าง ลำโพง 2.0 กับ 2.1 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องความต่างระหว่าง ลำโพง 2.0 กับ 2.1 ครับ

ถ้าเทียบ 2.1 กับ 2.0 ที่แพง ๆ ขึ้นมาหน่อย เสียงที่ได้มันจะแตกต่างกันไหมครับ

อย่างเช่นตอนนี้ผมใช้ Creative I-Trigue 3400 2.1 อยู่ แต่รู้สึกว่ามันเกะกะไปหน่อย

ถ้าจะเปลี่ยนมาเล่น 2.0 เสียงที่ได้ อารมณ์มันจะเปลี่ยนไปไหมครับ หรือมีตัวไหนพอเทียบได้บ้าง

ที่ลองเล็ง ๆ ไว้ เช่น BOSE COMPANION 20 อะครับ

หรือไม่ก็ ถ้าอยากเปลี่ยนเป็น 2.1 ตัวอื่นที่ดีกว่า มีตัวไหนแนะนำไหมครับ งบประมาณ 5000-10000

ผมกำลังจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ

ตัวเลือกผมตอนนี้มี

1. audioengine a2+ เว็บฝรั่งหลายๆเว็บให้คะแนนสูงมาก ราคาก็ 8000 กว่าๆ
    2. b&w mm1 คงหามือสอง - ตัวนี้ที่สุดแล้ว แพงมากมือหนึ่ง 20000
    3. yamaha nx-b50 ตัวนี้ราคาถูกลงมาหน่อย 5900 บางช่วงมี sale เหลือ 2900

ส่วนตัวผมเคยใช้ itrigue อยู่เหมือนกันแต่รุ่น 3300 เสียงที่ได้มาครบ แหลมแต่ไม่กรุ๊งกริ๊ง เบสออกแนวบวมๆไปหน่อย แต่ตอนนี้พังไปแล้ว ซํบแตก

หลังจากนั้นก็หา 2.1 ไปเรื่อยๆ ในราคา 2000 - 3500 เสียงก็ไม่หนีจาก itrigue เดิมมากมาย

พอได้มาฟังเพลงช้างน้อย ซึ่งเป็น 2.0 ตอนนั่นซื้อมาราวๆ 700 บาท กลับมาลองฟังรู้สึกว่าเสียงใส โปร่งกว่า itrigue แต่เบสน้อยกว่ามากๆ เหมะกับฟังเพลงได้เกือบทุกแนว ยกเว้น hiphop / dance

หลังๆมานี้ผมเลย ต่อ hdmi จากคอมเข้า avr onkyo สำหรับดูหนังเล่นเกมส์ เสียงคนละเรื่องกับลำโพงทุกอย่างที่เคยซื้อมา .. แต่เวลาจะฟังเพลงหน้าคอมก็ฟังจากช้างน้อยแทน สะดวกดี .. แต่ ผมก็ยังไม่สุดเท่าไหร่ เลยจะขายทิ้งละครับ 555

เพราะตอนนี้เริ่มมีกิเลสอยากได้ 2.0 ดีๆจบๆ มาฟังหน้าคอมเหมือนกันครับ หาๆดูก็มีรุ่นน่าสนใจสามตัวบนนี่แหละครับ

ิbose c2 / c20 ทางเว็บนอกเค้าว่ากันว่าราคา overprice กันส่วนมาก ไม่คุ้มกับเสียงที่ได้มา
    Last edited by zx430564; 31 Aug 2016, 02:22:49.

Comment

ผมดันเบื่อ 2.0 อยากไปเล่น 2.1 บ้าง อยากเสพพลังเบส

Comment

เชื่อผม 2.1 แจ่มและครอบคลุมกว่าเยอะครับ
        ถ้าจะฟังเพลงสบายๆจะปิดซับก็ได้ อยากใช้เมื่อไหร่ค่อยเปิด
        เคยใช้ 2.0 ฟังเพลงของ Pitbull บอกตามตรงว่าโคตรเซ็งเป็ด ไม่มันส์เลยซักนิด

Comment

ต้องลอง

ที่เกลียด 2.1 เพราะเสียงเบสมักจะไล่เสียงแหลมไม่ทัน คือซับจะช้ากว่า sat ประมาน 0.1 - 0.25 วิ

โดยเฉพาะตำนานเสียงดีเลิศเลอไร้เทียมทานอลังการมหึมาพิศดารมโหฬารตระการตามหาประลัยไส้ ฯลฯ อย่าง X3

ที่เสียงต่ำวิ่งตามเสียงแหลม 0.15-0.35 วิ สรุปเอ็ง(ลำโพง) 3 ตัวมาจาก soure เดียวกันป่าวห๊ะ ?? ยังกะฟ้าผ่าอ่ะ แสงมาก่อนสักพักเสียงจะมา ฟังแล้วโครตมีความสุข

Comment

2.1 หารุ่นที่ดอกซับยิงลงพื้น

Sent from my SM-N9005 using Tapatalk

Comment

เน้นฟังเพลงก็ 2.0 เน้นหนังก็ 2.1 ลองหารีวิวใน Youtube ดูได้ หรือไม่ก็ลองอ่านรีวิวของท่าน XsoeIIsJ
              ที่สำคัญต้องไปลองฟังดูเองครับ เอาเพลงที่ชอบ หนังที่ชอบไปลองดูที่ร้านเลยครับ เรื่องเสียงมันเป็นความชอบส่วนบุคคลจริง ๆ
              *****แต่ที่สำคัญห้ามฟังลำโพง ตัวที่เกินงบเด็ดขาด ฟังเท่าที่งบประมาณถึงเท่านั้นพอครับ

Comment

ถ้าเป็น 2.1 มีตัวไหนที่แนะนำให้ไปลองไหมครับ จะได้วงแคบๆ ลงมาหน่อย อยู่บ้านนอก หาที่ลองยากครับ

Comment

ราคานี้ 2.0 มักจะได้ลำโพงที่ดอกเล็ก เบสมันก็เล็กตามครับ 2.1 เหมาะเป็นลำโพง multimedia ใช้ได้ทุกทาง จบในตัวมัน แต่ 2.0 ในอนาคตจะเพิ่มเบสก็ซื้อ active sub มาเพิ่มได้ครับ

Comment

Originally posted by ryujisama View Post
                    ถ้าเป็น 2.1 มีตัวไหนที่แนะนำให้ไปลองไหมครับ จะได้วงแคบๆ ลงมาหน่อย อยู่บ้านนอก หาที่ลองยากครับ
                    จำกัดงบไว้เท่าไหร่ครับ

Comment

2.0 ดอกเล็กๆ มันเหมือนไปไม่สุด ถ้าดอกใหญ่ๆ อย่าง kef x300a ก็ว่าไปอย่าง

Comment

Originally posted by parkkheang View Post
                        จำกัดงบไว้เท่าไหร่ครับ
                        5000 - 10000 ครับ

Comment

Working...
                        X