Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีเช็ค Bit rate

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

บางอัลบัมมีพวก กราฟหุบ นี้ปนอยู่ 1-2 เพลง เป็นเพราะต้นฉบับหรือคนปล่อยตั้งใจโกงกันแน่ครับ

บางอันลงรูปปกหน้า ปกหลัง ปกใน รูปบนแผ่นพร้อมเลยแต่กราฟหุบแทบทุกเพลงก็มี

Comment

เพลงก็เคยสัญญา ลองเทียบกับไฟล์ 128 ที่ผมแปลงกลับเป็น FLAC นะครับ

Comment

อันที่กราฟตัดตรงเลยนี่ ฟันธงได้ว่าปลอมแน่นอนครับ

แต่บางเพลงที่ไม่เต็มหลอดก็อาจเป็น flac แท้ แต่ต้นฉบับทำมาไม่ดีก็เป็นได้

เพลงบางประเภท อย่างประเภทเดี่ยวเปียโน ความถี่สูงแทบไม่มี

อย่างไฟล์นี้ มีเปียโนตัวเดียวทั้งเพลง ช่วงหลังที่กราฟขึ้นสูงๆ ก็คือเสียงปรบมือครับ

Comment

เอามาเทียบกับท่าน XP ครับ เพลงนี้เปียโนตัวเดียวเหมือนกันแต่เล่นคีย์สูง

..........

เพลงเดิมแต่เล่นคีย์ต่ำ

Comment

เพลงเดียวกันแต่คนละแผ่น
            เพลงด้านบนคงขยายสัญญาณมันเลยดังกว่าเพลงด้านล่าง

Comment

เพลง24bit
              Attached Files

Comment

ขออนุญาตดันหน่อยครับพอดีไปได้ของใหม่มา

Last edited by Arjuna; 29 Dec 2016, 16:56:02.

Comment

ชุดลำโพงคอมหลายหมื่น สุดท้ายผมเอามาฟัง internet radio bit rate แค่ 192

แถมไฟล์เพลงส่วนใหญ่แค่ 320 น้อยนักที่จะเป็น flac

แต่ก็แฮปปี้ดีนะครับ

Comment

Originally posted by animeangel View Post
                    ชุดลำโพงคอมหลายหมื่น สุดท้ายผมเอามาฟัง internet radio bit rate แค่ 192

แถมไฟล์เพลงส่วนใหญ่แค่ 320 น้อยนักที่จะเป็น flac

แต่ก็แฮปปี้ดีนะครับ
                    เพลงไหนชอบมากๆ อุดหนุนศิลปินไปเลยครับ
                    ลงกับเครื่องแล้วก็อย่าลืมลงกับไฟล์ดีๆบ้างครับ

Comment

ครับ อันไหนชอบจริงๆก็จะซื้อจาก itune ครับ แต่ก็ไม่ใช่ lossless อยู่ดี

90% ผมฟังแต่อนิเมะ กับ jpop ซะด้วย

Comment

Originally posted by animeangel View Post
                        ครับ อันไหนชอบจริงๆก็จะซื้อจาก itune ครับ แต่ก็ไม่ใช่ lossless อยู่ดี

90% ผมฟังแต่อนิเมะ กับ jpop ซะด้วย
                        เคยซื้อเพลงจาก iTune ไม่ประทับใจเลยเสียเงินแล้วได้ไฟล์ที่คุณภาพแย่กว่าที่คาดหวัง
                        แล้วก็ไม่คิดจะเสียเงินซื้อ AAC จาก iTune อีกแม่แต่เหรียญเดียว

.........

ปล. ถ้าใครคิดว่าผมมโนไปเองว่าห่วยเดี๋ยวจะอัพขึ้น G-Drive ให้ไปลองฟัง

Comment

ฟังเพลงยูทูปนี่อย่าทำเป็นเล่นนา บางเพลง Flac + Foobar ในเครื่องผมเสียงสู้ Youtube ไม่ใด้นะเออ

( หมายถึงความไพเราะ + ชอบ นะ ไม่ใด้เอาความเที่ยงตรงถูกต้องตามต้นฉบับเป็นเกณท์ )

Comment

apple music นี่ราคาดีมาก แต่ไฟล์+ui ห่วยสุดๆ

Comment

มันน่าจะมีแบบ jsongeasypay.com อะไรงี้มั่งแฮะ แบบว่าชอบเพลงใหนก็สามารถเลือกซื้อใด้เฉพาะเพลงที่ชอบ

สมมุติว่าอัลบั้มนึง 10 เพลง 30 $ ชอบ 3 เพลงก็จัดไป 9$

ไม่ต้องกัดฟันจนเลือดออกทางเหงือกเพื่อซื้อทั้งอัลบั้ม ทั้งที่ชอบเพลงในนั้นแค่เพลงเดียว ( ผมนี่บ่อยมาก - - )

จ่ายแล้วโหลด Flac ใด้เลย จะเอาไปยำหรือแจกจ่ายก็แล้วแต่จิตสำนึกความเป็นมนุษย์ของเทอว์ เพราะถึงไม่ทำงี้เว็ปแจกฟรีก็มีถม

จุดประสงค์หลักๆ เพื่อเพิ่มทางเลือกการฟังของแท้ให้มากขึ้น ค่ายก็เพลงสามารถเก็บข้อมูลใด้แบบละเอียดว่าคนชอบเพลงใหนกันแน่

ส่วนผลกระทบต่อแผ่นแท้นิผมคิดว่าไม่น่ามาก เพราะวินโดวส์ก็ทำมานานแล้วนิ มีแบบกล่อง CD กะขายแค่คีย์เฉยๆ

ก็แปลกใจว่าทำไมไม่มี หรือผมเผลอมองข้ามอะไรไป ? - -

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                                มันน่าจะมีแบบ jsongeasypay.com อะไรงี้มั่งแฮะ แบบว่าชอบเพลงใหนก็สามารถเลือกซื้อใด้เฉพาะเพลงที่ชอบ

สมมุติว่าอัลบั้มนึง 10 เพลง 30 $ ชอบ 3 เพลงก็จัดไป 9$

ไม่ต้องกัดฟันจนเลือดออกทางเหงือกเพื่อซื้อทั้งอัลบั้ม ทั้งที่ชอบเพลงในนั้นแค่เพลงเดียว ( ผมนี่บ่อยมาก - - )

จ่ายแล้วโหลด Flac ใด้เลย จะเอาไปยำหรือแจกจ่ายก็แล้วแต่จิตสำนึกความเป็นมนุษย์ของเทอว์ เพราะถึงไม่ทำงี้เว็ปแจกฟรีก็มีถม

จุดประสงค์หลักๆ เพื่อเพิ่มทางเลือกการฟังของแท้ให้มากขึ้น ค่ายก็เพลงสามารถเก็บข้อมูลใด้แบบละเอียดว่าคนชอบเพลงใหนกันแน่

ส่วนผลกระทบต่อแผ่นแท้นิผมคิดว่าไม่น่ามาก เพราะวินโดวส์ก็ทำมานานแล้วนิ มีแบบกล่อง CD กะขายแค่คีย์เฉยๆ

ก็แปลกใจว่าทำไมไม่มี หรือผมเผลอมองข้ามอะไรไป ? - -
                                ส่วนใหญ่ทั้งอัลบัมก็ฟังไม่กี่เพลง มีอัลบัมเดียวที่ผมชอบทั้งอัลบัมจริงๆคือ M2M - Shades of Purple

ท่านหรอยลองไปส่องสิครับ

https://www.cnet.com/news/top-6-site...ng-flac-music/

Comment

Working...
                                X