Announcement

Collapse
No announcement yet.

Swan M50W v Audioengine A2+ ตัวไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Swan M50W v Audioengine A2+ ตัวไหนดีครับ

Microlab x3 ผมพึ่งลาโลกไปวันก่อน (ใช้มาคุ้มแล้วหละ 7 ปี)

หลักๆผมฟังประมาณ U2 กับ Radiohead ครับ ดูหนังบ้างแต่ปกติดูตอนกลางคืนเลยใช้หูฟังซะมากกว่า (HD598)

อยากทราบว่าในนี้เล่นตัวไหนกันบ้างครับ ราคามันไล่ๆกันเลย Soundcard ที่ใช้ตอนนี้เป็น Soundblaster ZX ครับ

ผมไม่ค่อยมีเวลาเข้าเมืองไปฟังตัวจริงๆ

งบอยู่ประมาณ 5-9 พันบาทครับ

ขอบคุณครับ

เน้นเบสไป m50w

ไม่เน้นเบสไป A2+

Comment

ถ้าเคยใช้ X3 อยู่ ก็น่าจะเอนไปทาง M50W ครับ

เพิ่มตัวเลือก logitech z623 อีกตัวครับครับ

Comment

สำหรับผมคงไม่ไช้คำว่าคุ้มอ่ะ คงเรียกว่าพ้นทุกข์มากกว่า ทนใด้ไงตั้ง 7 ปี == ผมทนฟังใด้ไม่ถึงวันด้วยซ้ำ นาๆจิตตังเนาะ

ทำไมไม่มี Luna ล่ะนั่น งบก็อยู่ในเกณท์ เบสก็ไม่แพ้ 2.1 บางตัว น่าจะแทน x3 ใด้แบบไม่อึดอัดนัก

แต่ A2+ นิเบสคนละเรื่องกับ x3 เลยนะ รับความแตกต่างราวฟ้ากะเหวนั่นใด้เหรอ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
          สำหรับผมคงไม่ไช้คำว่าคุ้มอ่ะ คงเรียกว่าพ้นทุกข์มากกว่า ทนใด้ไงตั้ง 7 ปี == ผมทนฟังใด้ไม่ถึงวันด้วยซ้ำ นาๆจิตตังเนาะ

ทำไมไม่มี Luna ล่ะนั่น งบก็อยู่ในเกณท์ เบสก็ไม่แพ้ 2.1 บางตัว น่าจะแทน x3 ใด้แบบไม่อึดอัดนัก

แต่ A2+ นิเบสคนละเรื่องกับ x3 เลยนะ รับความแตกต่างราวฟ้ากะเหวนั่นใด้เหรอ
          หลังๆนี่ x3 ใช้แค่ฟัง the shock ตอนทำงานดึกๆแค่นั้นเองคับกับดู youtube 555

เพราะเล่นเกม ฟังเพลง ดุหนัง หรืออะไรที่เน้นเสียงจะไปฟังในหูฟังแทน เลยไม่คิดจะเปลี่ยนลำโพงใหม่ -*-

Comment

ถ้าท่านกำลังจะมาสายแนวเสียงคลีนๆ แล้วมีภาค Dac ในตัว แล้วในตัวเลือกมีแค่ m50w กับ A2+ ท่านตัด m50w ออกไปเลยเพราะ A2+ เหนือกว่าเห็นๆ ยิ่งถ้าฟังจาก Source ดีๆ (Flac, Wav ... ฯลฯ) ท่านจะไม่กลับไป 2.1 อีกเลย

ผมเองก็ออกมาจากสายเบสเรียบร้อยแล้ว เหมือนได้พบทางของตัวเองแล้ว อิ อิ

Comment

ที่ผมติดใจก็คือ A2+ เบสมันสู้ไม่ได้แน่ๆ น่าจะต่างกันเยอะ

แล้วทีนี้พอไปเทียบเรื่องเสียง เสียง A2+ อาจจะดีกว่า แต่ที่ว่าดีกว่าเนี่ย มันดีกว่าเยอะไหม หรือเยอะพอให้ตัดใจได้ไหม คือถ้ามันดีกว่านิดหน่อย แบบฟังสบายๆไม่ซีเรียสก็ไม่ต่างกันมาก

การมีซัฟมันก็เป็นอะไรที่ทดแทนส่วนที่ขาดไปได้ อะไรแบบนั้นนะครับ ที่ผมติดใจอยู่

Comment

Originally posted by underground1 View Post
                ที่ผมติดใจก็คือ A2+ เบสมันสู้ไม่ได้แน่ๆ น่าจะต่างกันเยอะ

แล้วทีนี้พอไปเทียบเรื่องเสียง เสียง A2+ อาจจะดีกว่า แต่ที่ว่าดีกว่าเนี่ย มันดีกว่าเยอะไหม หรือเยอะพอให้ตัดใจได้ไหม คือถ้ามันดีกว่านิดหน่อย แบบฟังสบายๆไม่ซีเรียสก็ไม่ต่างกันมาก

การมีซัฟมันก็เป็นอะไรที่ทดแทนส่วนที่ขาดไปได้ อะไรแบบนั้นนะครับ ที่ผมติดใจอยู่
                A2+ ไปเลยครับ อยากได้เบสเพิ่ม ค่อยหาซับมาต่อเอาครับ

Comment

Originally posted by toolpak View Post
                  A2+ ไปเลยครับ อยากได้เบสเพิ่ม ค่อยหาซับมาต่อเอาครับ
                  ตามนี้ครับ A2+ ต่อซับนอกเองได้ ส่วนผมถ้างบพร้อมคงไปจัด A2+ มาแทน 5.1 ที่ใช้อยู่ละครับ รกโต๊ะมาก center เนี่ย

Comment

ขอบคุณมากๆคับ ตัวเก่าผมก็ 5.1 นะ แต่ใช้แค่ 2.1 เกะกะ - -

Comment

ไม่มีใครอวย m50w เลยเหรอเนี่ย?
                      ผมก็วางแผน2ตัวนี้ไว้เหมือนกัน แต่ผมติดเบส คงเลิกไม่ได้ทั้งชาติอะ
                      2ตัวนี้น่าสน m50w ก็จบในตัว เสียงดีเบสครบ แต่ A2+ ต้องไปหาซับเพิ่ม แต่ก็แลกมากับการมี dac ในตัว
                      บางที่เห็นเซียนๆคุยกันก็ตัดสินใจยากอะเนอะ

Comment

จขกท จะเอาเบส แต่ทิ้ง Luna ไปเอา A2+ นี่ผมก็แปลกใจเหมือนกัน

เอาเป็นว่าให้เค้าเลือกสิ่งที่ชอบ ผิดหวังหรือสมหวังเค้าจะแบกรับใว้เอง

Comment

จขกท. อย่าเพิ่งสับสนแนวทางนะถ้าท่านติดเบสท่านไปเอา m50w มีเหลือเฟือ แต่ถ้ายังตอบไม่ได้ว่าขาดเบสได้? ท่านไปลองฟัง A2+ หรือ Luna ก่อนสักครั้ง แล้วท่านจะสับสนกว่าเดิม อิ อิ

Comment

ผมไม่ได้เน้นเบสมากมายครับ ที่สนใจสองตัวนี้เพราะตัวนึงได้คุ้ม ตัวนึงผมชอบ Design มัน

ที่ช่างใจอยู่เพราะ Swan เอาตรงๆผมไม่ชอบ design ลายไม้ของมัน แต่มันได้คุ้มไงได้ทุกด้าน ผมเลยถามว่าที่ว่าเสียงมันต่างกันมันต่างกันเยอะไหม แบบว่าเสียงด่อยกว่าหน่อย แต่ไม่ได้ต่างกันมาก

ส่วน Luna ผมไม่ชอบลำโพงที่ออกแบบแนว Futurist ครับ พวก JBL / Harman Kardon หลายๆตัวก็ด้วยครับ เพราะฉะนั้นตัดไปได้เลย

---

ผมเป็น graphic designer ออกแนวเรื่องมากนิดนึงครับ กับพวกหน้าตาสินค้าต่างๆ อีกตัวที่ชอบก็ B&W MM1 แต่มันแพงไป อิอิ
                            Last edited by underground1; 24 Aug 2016, 02:07:59.

Comment

เอา source ที่ฟังปกติไปลองเทสตัวจริงดูละกันครับ ส่วนตัวผมเองฟังพวก metal เก่า แต่ชอบเบสพอดีๆ ลองมาทั้ง 2 ตัวแล้ว ถูกใจ a2+ มากกว่า ส่วน Luna ก็ดีนะครับ แต่ยังชอบ a2+ มากกว่าอยู่ดี

Comment

Working...
                              X