Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือครับ การต่อลำโพง 5.1 มีเสียงแต่ออกพร้อมกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือครับ การต่อลำโพง 5.1 มีเสียงแต่ออกพร้อมกัน

สวัสดีครับ ผมเพิ่งซื้อซาวด์การ์ดมือสอง creative SB0090 แจ๊คทอง ติดตั้งไดรเวอร์ของ Daniel Kawakami ชื่อ SB Audigy Series Support Pack 6.1 ลงบน Windows 8.1 ครับ ใช้ลำโพง 5.1 ch Microlab M860 ตอนนี้ติดปัญหาคือว่า ลำโพงหน้าและลำโพงข้าง เสียงออกพร้อมกัน แต่ลำโพงหน้าจะดังกว่า เมื่อเทสด้วยไฟล์ทดสอบเสียง ชื่อไฟล์ DTS HD Master Audio Sound Check 5.1 lossless DWEU เล่นด้วยโปรแกรม PureCodec ผลที่ได้เป็นดังนี้

เมื่อทดสอบเสียงลำโพงหน้าซ้ายดังขึ้น ลำโพงข้างซ้ายก็ดังด้วยแต่เสียงเบากว่า
    ลำโพงกลาง ปกติ ไม่มีลำโพงอื่นแทรก
    เมื่อทดสอบเสียงลำโพงหน้าขวาดังขึ้น ลำโพงข้างขวาก็ดังด้วยแต่เสียงเบากว่า
    ซับวูฟเฟอร์ ปกติ ไม่มีลำโพงอื่นแทรก

แต่เมื่อทดสอบด้วย Windows ดังในรูปข้างล่างนั่นแหล่ะ กด test เสียงก็แยกกันอย่างอิสระ ไม่ดังพร้อมกัน ไม่ใช่เป็นเพราะไฟล์แน่นอน เพราะก่อนหน้านี้ผมต่อลำโพงจากซาวด์ออนบอร์ดมันก็เทสได้ แยกกันโดยอิสระ และซาวด์ออนบอร์ดผมก็ไม่ได้ปิดมันในไบออสนะครับ ผมลงไดรเวอร์ทั้ังสองตัวเลย มันก็ใช้ได้ แปลกดีเหมือนกัน ผมเลยลองฟังอีกไฟล์หนึ่ง ชื่อ HD Dolby Atmos leaf lossless DWEU ไฟล์นี้มีฉากหนึ่งเป็นใบไม้ร่วงแล้วมีเสียงใบไม้หมุน หมุนรอบตัวเรา ตัวออนบอร์ดผมแยกชัดเจน ไม่กระหึ่มเท่าไหร่ แต่ก็ฟังชัดว่ามันกำลังหมุนรอบตัวเราอยู่ แต่ตัว creative พอใบไม้เคลื่อนมาลำโพงข้างซ้ายเสียงเบาลงเหมือนหายไปเลย แล้วไปโผล่อีกทีที่ลำโพงกลาง เสียงจากลำโพงข้างซ้ายเสียงและหน้าขวาแทบจะไม่ได้ยินเลย

สิ่งที่อยากถาม คือ การจัดลำโพง ตอนใช้ออนบอร์ด ผมจัดให้อยู่ หน้าซ้าย กลาง ซัฟ หน้าขวา ข้างซ้าย ข้างขวา ตามรูปแรกเลย

รูปที่ 2 เป็นของซาวด์การ์ด ผังลำโพงเซอร์ราวด์ดันไม่ใช่ลำโพงข้าง ทำไมลำโพงเซอร์ราวด์มันกลายเป็นลำโพงหลังไปได้ ทั้งที่ระบบ 5.1 ลำโพงเซอร์ราวด์ควรเป็นลำโพงข้างไม่ใช่เหรอ ตัวโปรแกรมของ creative เองผมก็เซ็ตเป็น 5.1 งงมากเลยครับ นี้อาจเป็นสาเหตุหรือเปล่าครับ แล้วพอเล่นหนัง HD ไฟล์ mkv ข้อมูลไฟล์มันก็บบอกนะว่าช่องเสียงมีประกอบด้วย L,C,R,Side:LR,LFE แต่ตอนนี้ตัวซาวด์การ์ดไม่มีช่องเสียงข้าง แล้วมันจะไปออกที่ไหนครับ ลำโพงหลังหรือ อาจเป็นเพราะไดรเวอร์หรือเปล่า ต้องทำอย่างไรดีครับ

รูปจากวิดีโอที่ใช้เทสครับ

อีกเรื่องหนึ่งครับ พวกไดรเวอร์ของการ์ดรุ่นสูงที่ปรับแต่งมาใช้กับการ์ดรุ่นล่างนี้หาได้จากที่ไหนครับ อย่าง Audigy 4 Mod ผมลองค้นดูแล้ว เจอข้อมูลตั้งแต่ 6-7 ปีที่แล้ว ไม่รองรับ win 8 เลย ไดรเวอร์โมดิฟลายของเจ้าไหนบ้างครับที่เสียงดี เอาที่ใช้ได้กับ Windows 7 ก็ได้ ผมหาได้แต่ของ Daniel K เคยลองอีกตัวหนึ่งชื่อ kx project ก็ลงไม่ได้ มันบอกว่าไม่พบอุกรณ์ ไฟล์ไดรเวอร์ที่โหลดมาจากเว็บมันก็เพียง 9 Mb ไม่รู้ว่าโหลดถูกรึเปล่า ทำไมไฟล์เล็กจัง แต่รองรับการ์ดเก่า ๆ ได้หลายรุ่น ส่วนของ Daniel K เวอร์ชั่น ุ6.1 ที่ออกมาเมื่อปีที่แล้วมีขนาดตั้ง 100 Mb มีไดรเวอร์ตั้งแต่ XP จนถึง Windows 10
    Last edited by pharaam; 15 Jul 2016, 19:57:53.

ตามที่ไดร์เวอร์ ของ creative ตั้งมาก็ถูกแล้วครับ

จริงอยู่ที่ ข้อมูลไฟล์บบอกว่าช่องเสียงที่มีประกอบด้วย L,C,R, Side:LR ,LFE แต่ไม่ต้องสนใจที่ข้อมูลไฟล์บอก เพราะหลักการวางลำโพง 5.1 คือจะต้องตั้ง หน้า ซ้าย - ขวา กลาง ข้างหลัง ซ้าย-ขวา ซับวูฟเฟอร์ นะครับ ไม่มีด้านข้าง ต้องเป็น 7.1 ถึงจะมีด้านข้างเพิ่มขึ้นมาครับ

ไฟล์ที่เทส HD Dolby Atmos leaf lossless DWEU ที่ทำให้คุณได้ยินเสียงรอบข้างชัดเจน เพราะ ระบบเสียงเป็น Atmos หรือ ระบบเสียง 7.1 + เสียงจากด้านบน พอท่านตั้งเป็นลำโพงข้าง ซ้าย - ขวา ทำให้ท่านได้ยินเสียง มาจากเสียงช่องข้างซ้ายขวา แต่เสียงด้านหลังจะไม่ออกเพราะไม่ลำโพงให้ขับ
    กลับกันกับไฟล์ วิดีโอที่ใช้เทส คือเสียง 5.1 แท้ๆ ถ้าตั้งค่าตรงเสียงตอนเทสก็จะออกมาตรงตามในวิดีโอครับ เพราะผมก็ใช้ไฟล์เดียวกันกับท่านเทสเสียง 5.1 ครับ ผมก็ใช้ Soundcard ของ creative กับลำโพง 5.1 เหมือนกัน ก็ตั้งค่าตาม ไดร์เวอร์ creative ครับ

ส่วนเรื่องไดร์เวอร์ ผมก็ใช้ของ Daniel K ครับ อัพเดทวินโด้ใหม่ๆให้ตลอด ส่วนที่โหลดจากเวบมามีแค่ 9 Mb เพราะมีใมห้แค่ตัวไดร์เวอร์ครับ ส่วนที่โหลดของ Daniel K แล้วมี 100 กว่า Mb เพราะว่าเค้ามีโปรแกรมอื่นมาให้ด้วยเวลาติดตั้ง เช่น Volume Panel Console Launcher ส่วนโปรแกรมเสริมการ์ดบางรุ่นถึงจะใช้ได้ครับ หรืออาจใช้ได้แค่บางโปรแกรม

หน้าตาโปรแกรม

Comment

ขอบคุณที่ตอบนะครับ หลังจากตั้งกระทู้ไป ก็คอยผู้รู้มาตอบให้ ผมเองก็ไม่รอช้า หาทางแก้ไขต่อไป ตอนนี้ได้แล้วครับ อย่างที่ผมบอกมี kx driver ที่ผมพยามลงใน Win 8.1 ลงยังไงก็ไม่ได้ เลยลง Win 10 ดู ก็ยังลง kx driver ก็ยังลงไม่ได้อีก ที่นี้ลองลง Windows 7 ดู ปรากฏว่าลงได้และใช้ได้ครับ เสียงมาครบ test ด้วยไฟล์ 5.1 sound check ก็ออกลำโพงเป็นลูก ๆ ไป ไม่ออกพร้อมกันเลย แต่โปรแกรม kx Driver นี้ปรับยากหรือไม่มีอะไรให้ปรับเลย หน้าตาไม่น่าใช้เท่าไหร่ ลงเสร็จไม่ต้องปรับอะไรทั้งสิ้น สำหรับไฟล์ HD Dolby Atmos leaf lossless DWEU ที่ผมโหลดมามันสามารถเลือกได้ครับ ว่าจะเอา 5.1 หรือ 7.1 ในภาพขาออกออก 2 ช่องนั้นผมเปิดไฟล์นี้จากโน้ตบุ๊คนะครับ ใช้โน้ตบุ๊คตั้งกระทู้ครับ เลยแคปรูปมาให้ดู

http://www.thx.com/consumer/home-ent...peaker-set-up/
      Last edited by pharaam; 16 Jul 2016, 03:15:35.

Comment

Originally posted by getcools View Post
        ตามที่ไดร์เวอร์ ของ creative ตั้งมาก็ถูกแล้วครับ

ไฟล์ที่เทส HD Dolby Atmos leaf lossless DWEU ที่ทำให้คุณได้ยินเสียงรอบข้างชัดเจน เพราะ ระบบเสียงเป็น Atmos หรือ ระบบเสียง 7.1 + เสียงจากด้านบน พอท่านตั้งเป็นลำโพงข้าง ซ้าย - ขวา ทำให้ท่านได้ยินเสียง มาจากเสียงช่องข้างซ้ายขวา แต่เสียงด้านหลังจะไม่ออกเพราะไม่ลำโพงให้ขับ
        ถ้าแหล่งสัญญาณเป็น 7.1 แต่ชุดลำโพงมีแค่ 5.1 แล้วตั้งค่าลำโพงที่ 5.1

ยังไงๆ ก็ต้องได้ยินเสียงของ Surround Back ไปออกที่ Surround Side ครับ เพราะมัน Downmix ของมันอัตโนมัติ

ถึงแม้ไม่มีลำโพง Surround Back แต่มันไม่ได้ตัดเสียงช่อง Surround Back นะครับ
        Last edited by Angelprime; 16 Jul 2016, 08:14:34.

Comment

Originally posted by Angelprime View Post
          ถ้าแหล่งสัญญาณเป็น 7.1 แต่ชุดลำโพงมีแค่ 5.1 แล้วตั้งค่าลำโพงที่ 5.1

ยังไงๆ ก็ต้องได้ยินเสียงของ Surround Back ไปออกที่ Surround Side ครับ เพราะมัน Downmix ของมันอัตโนมัติ

ถึงแม้ไม่มีลำโพง Surround Back แต่มันไม่ได้ตัดเสียงช่อง Surround Back นะครับ
          ผมก็ตอบ ที่ว่า DTS HD Master Audio Sound Check 5.1 lossless DWEU เล่นด้วยโปรแกรม PureCodec ผลที่ได้เป็นดังนี้

เมื่อทดสอบเสียงลำโพงหน้าซ้ายดังขึ้น ลำโพงข้างซ้ายก็ดังด้วยแต่เสียงเบากว่า
          ลำโพงกลาง ปกติ ไม่มีลำโพงอื่นแทรก
          เมื่อทดสอบเสียงลำโพงหน้าขวาดังขึ้น ลำโพงข้างขวาก็ดังด้วยแต่เสียงเบากว่า
          ซับวูฟเฟอร์ ปกติ ไม่มีลำโพงอื่นแทรก

เพราะเอาจิงๆ ผมก็ไม่เคยเจอปัญหานี้

Comment

Working...
          X