Announcement

Collapse
No announcement yet.

หัวต่อ SPDIF_O บนเมนบอร์ดมันต้องต่อไปไหนอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หัวต่อ SPDIF_O บนเมนบอร์ดมันต้องต่อไปไหนอ่ะครับ

ผมเพิ่งซื้อ Gigabyte H170 Gaming 3 มา
    บนเมนบอร์ดข้างๆ F_AUDIO มีหัวต่อ SPDIF_O อยู่ด้วย
    แต่ไม่รู้มันต้องต่อไปไหน สายต่อก็ไม่เห็นมีแถมให้มา
    แล้วสายเราหาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

spdif_O O น่าจะแปลว่า OUT ถ้าใช่มันจะเป็นตัวสัญญาณออกไปยังเครื่องเล่นที่มีช่อง spdif เหมือนกัน แอมป์บางตัวก็มีช่องนี้

Comment

สมัยก่อนใช้ต่อกับการ์ดจอของ nvidia (รุ่นเก่าๆ ที่ไม่มี sound ในตัวการ์ด) กรณีต่อสาย hdmi (ใช้ตัวแปลง dvi to hdmi) เข้ากับ tv เพื่อให้เสียงออกพร้อมภาพครับ

Comment

อ่อ แบบนี้นี่เอง
        แสดงว่าเดี๋ยวนี้การ์ดจอรุ่นใหม่ ไม่ต้องเสียบสายนี้แล้ว
        แค่เสียบการ์ดลง PCI-E x16 ก็จะมีเสียงออกพร้อมกับภาพผ่านทาง HDMI เลยใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by cronaldo7 View Post
          อ่อ แบบนี้นี่เอง
          แสดงว่าเดี๋ยวนี้การ์ดจอรุ่นใหม่ ไม่ต้องเสียบสายนี้แล้ว
          แค่เสียบการ์ดลง PCI-E x16 ก็จะมีเสียงออกพร้อมกับภาพผ่านทาง HDMI เลยใช่ไหมครับ
          ใช่ครับ

Comment

ใช้ต่อกับ SPDIF Back Panel ก็ได้ครับ

สำหรับใช้สัญญาณเสียงแบบ Digital

เดี๋ยวนี้ บอร์ดรุ่นกลางๆ ขึ้นไป ก็มีช่อง Optical มาให้อยู่แล้ว

แต่ถ้าอยากใช้งาน Coax ก็ต้องไปต่อจากขั้วที่ว่านี้แหละครับ

Comment

น่าจะใช้ของ Asus ได้อยู่นะครับ เพราะผมก็ซื้อมาใช้ต่อกับบอร์ดเหมือนกัน เสียงดีกว่า Optical เยอะครับ (เคยลองเทียบกันแล้ว) ถ้าสนใจ PM มาครับ
              Last edited by ultraline; 6 Jul 2016, 14:04:55.

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ หายโง่เลย

Comment

Working...
                X