Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีงบ 4,000 อยากอัพเกรดเครื่องเสียง PC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีงบ 4,000 อยากอัพเกรดเครื่องเสียง PC

รบกวนเพื่อนๆสมาชิกแนะนำแนวอัพเกรดเครื่องเสียงคอมหน่อยครับงบประมาณ 4000 เอาไว้สำหรับฟังเพลงอย่างเดียว แนวเพลงก็ฟังทุกๆแนวเลยครับ EDM Rock R&B Hip-Hop เพลงเก่าๆก็ฟังครับ

ตอนนี้ที่มีอยู่คือ
    1.Microlab FC70bt 2.1
    2.Sound Onboard ALC1150 (Gigabyte H170 Gaming)

ตอนนี้ตัวเลือกในใจคือ DAC+สายสัญญานดีๆหน่อย หรือควรจะอัพเกรดแบบอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ

และมีคำถามเพอ่มเติมอยากถามเพื่อนๆครับ
    1.ถ้าใช้ DAC เราควรใช้สายสัญญานอะไรต่อจากคอมเข้า DAC (คอมมีช่อง 3.5mm กับ Optical)
    2.จาก DAC ต่อเข้าไปที่ลำโพงควรใช้สายอะไร (หลังลำโพงมี RCA กับ Optical)
    3.ถ้าใช้สาย USB ต่อจากคอมเข้า DAC เสียงจะสู้พวก Optical กับ 3.5mm ได้ไหม หรือมีความแตกต่างกันยังไง (เห็นมี DAC หลายรุ่นที่ต่อแบบนี้)

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ตอนนี้ต่อแบบไหนอยู่ครับ คอม+ลำโพง
    ลองต่อช่อง optic เทียบเสียงกับ 3.5mm to RCA หรือยังครับ

แนะนำลำโพงใช้ของเดิมก่อน เพิ่ม DAC แต่งบเท่านี้น่าจะได้แต่ของจีนนะครับ

ตอบคำถาม
    1. USB ถ้า DAC รองรับ 24bit 192kHz ขึ้นไป
    2. RCA คาดว่าตัว DAC ที่ลำโพงไม่น่าจะดีกว่า
    3. ดีกว่า 3.5mm(analog)+ optic(digital) ที่ออกมาจาก sound card onboard แน่ ๆ
    Last edited by jatekung; 28 Jun 2016, 17:20:01.

Comment

ลำโพงรุ่นนี้มี DAC ในตัวอยู่แล้วครับ

ยังไม่ต้องลงทุนอะไรมาก หาสาย Optical มาต่อจากบอร์ดไปเข้าลำโพงได้ทันทีเลย

ปรับแต่งโปรแกรมเล่นเพลงให้ใช้ Output WASAPI ก่อน ถ้ายังฟัง MP3 ก็หาไฟล์ Lossless .flac .wav มาฟังแทน

ถ้าเสียงยังไม่พอใจ ค่อยว่ากันอีกทีครับ

DAC = Digital to Analog Converter

Input ของ DAC ก็ต้องเป็นสัญญาณ Digital และ Output ออกมาเป็น Analog ไปต่อเข้าลำโพง

DAC ที่นิยมกันตอนนี้ก็จะเป็น USB DAC ซะส่วนใหญ่ ซึ่งบางรุ่นก็อาจมีทั้ง input/Output แบบ Optical, Coax มาให้ด้วย

ถ้าให้แนะนำก็ให้ต่อแบบ USB แล้วต่อ Analog เข้าลำโพงเลยครับ
      Last edited by osxp; 28 Jun 2016, 17:26:17.

Comment

Originally posted by jatekung View Post
        ตอนนี้ต่อแบบไหนอยู่ครับ คอม+ลำโพง
        ลองต่อช่อง optic เทียบเสียงกับ 3.5mm to RCA หรือยังครับ

แนะนำลำโพงใช้ของเดิมก่อน เพิ่ม DAC แต่งบเท่านี้น่าจะได้แต่ของจีนนะครับ

ตอบคำถาม
        1. USB ถ้า DAC รองรับ 24bit 192kHz ขึ้นไป
        2. RCA คาดว่าตัว DAC ที่ลำโพงไม่น่าจะดีกว่า
        3. ดีกว่า 3.5mm(analog)+ optic(digital) ที่ออกมาจาก sound card onboard แน่ ๆ
        ตอนนี้ต่อแบบ คอม-> สาย Optical -> ลำโพง อยู่ครับแต่เป็นสายที่แถมมาไม่รู้คุณภาพจะโอเคหรือป่าว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ^^

Comment

Originally posted by osxp View Post
          ลำโพงรุ่นนี้มี DAC ในตัวอยู่แล้วครับ

ยังไม่ต้องลงทุนอะไรมาก หาสาย Optical มาต่อจากบอร์ดไปเข้าลำโพงได้ทันทีเลย

ปรับแต่งโปรแกรมเล่นเพลงให้ใช้ Output WASAPI ก่อน ถ้ายังฟัง MP3 ก็หาไฟล์ Lossless .flac .wav มาฟังแทน

ถ้าเสียงยังไม่พอใจ ค่อยว่ากันอีกทีครับ

DAC = Digital to Analog Converter

Input ของ DAC ก็ต้องเป็นสัญญาณ Digital และ Output ออกมาเป็น Analog ไปต่อเข้าลำโพง

DAC ที่นิยมกันตอนนี้ก็จะเป็น USB DAC ซะส่วนใหญ่ ซึ่งบางรุ่นก็อาจมีทั้ง input/Output แบบ Optical, Coax มาให้ด้วย

ถ้าให้แนะนำก็ให้ต่อแบบ USB แล้วต่อ Analog เข้าลำโพงเลยครับ
          ตอนนี้ผมต่อแบบ คอม-> สาย Optical -> ลำโพง อยู่ครับแต่เป็นสายที่แถมมาไม่รู้คุณภาพจะโอเคหรือป่าว ผมควรจะหาซื้อใหม่ไหมครับ

ถ้าผมฟังจาก youtube หรือ soundclound มันจะพอปรับแต่งตรงไหนได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by jackuzem View Post
            ตอนนี้ผมต่อแบบ คอม-> สาย Optical -> ลำโพง อยู่ครับแต่เป็นสายที่แถมมาไม่รู้คุณภาพจะโอเคหรือป่าว ผมควรจะหาซื้อใหม่ไหมครับ

ถ้าผมฟังจาก youtube หรือ soundclound มันจะพอปรับแต่งตรงไหนได้ไหมครับ

สาย optical ไม่ต้องลงทุนมากครับ

ใช้ของแถมก็พอแล้ว

ถ้าเล่นจาก youtube ก็คงปรับให้ใช้ WASAPI ไม่ได้

อยากจะอัพก็คงต้อง DAC ซักตัว กับสายสัญญาณ RCA เล่นแบบ DIY สาย OFC ชุดละประมาณไม่เกิน 1พัน ก็พอ (ขั้นต่ำแนะนำสาย Canare GS-6 เมตรละ 148บาท)

ส่วนจะใช้ DAC รุ่นไหนดี ให้ท่านอื่นแนะนำละกันครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
              สาย optical ไม่ต้องลงทุนมากครับ

ใช้ของแถมก็พอแล้ว

ถ้าเล่นจาก youtube ก็คงปรับให้ใช้ WASAPI ไม่ได้

อยากจะอัพก็คงต้อง DAC ซักตัว กับสายสัญญาณ RCA เล่นแบบ DIY สาย OFC ชุดละประมาณไม่เกิน 1พัน ก็พอ (ขั้นต่ำแนะนำสาย Canare GS-6 เมตรละ 148บาท)

ส่วนจะใช้ DAC รุ่นไหนดี ให้ท่านอื่นแนะนำละกันครับ
              ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ ^^

Comment

.........หวังผลจากการอัพครั้งนี้ขนาดใหนครับ
                ในความคิดผม งบมันน้อยไปหน่อย ถ้าเลือกสายที่พอใช้ได้กันจริงๆจังๆ เอาแบบเบาะๆก็น่าจะใช้งบไปครึ่งนึงแล้ว

Comment

หาลำโพงที่เสียงถูกใจเราก่อนนะ -*-

Comment

Originally posted by slate View Post
                    หาลำโพงที่เสียงถูกใจเราก่อนนะ -*-
                    เสียงของลำโพงที่มีอยู่ก็ถูกใจอยู่แล้ว แต่อยากให้มันดีขึ้นไปกว่านี้อีกครับ

Comment

Originally posted by jhahaha555 View Post
                      .........หวังผลจากการอัพครั้งนี้ขนาดใหนครับ
                      ในความคิดผม งบมันน้อยไปหน่อย ถ้าเลือกสายที่พอใช้ได้กันจริงๆจังๆ เอาแบบเบาะๆก็น่าจะใช้งบไปครึ่งนึงแล้ว
                      ไม่ได้หวังผลมากถึงขนาดว่าต้องเสียงดีขึ้นมากครับ ผมอยากได้แค่เสียงดีขึ้นมาในระดับหนึ่ง

หรือถ้าจะต้องเพิ่มงบจะใช้งบเท่าไหร่ดีครับ

หรือถ้าในที่สุดแล้วงบขนาดนี้ไม่เหมาะกับการอัพเกรด ผมก็โอเคครับ ^^

Comment

ใช้ USB DAC น่าจะดี หรือใส่ sound card แล้วหาสาย RCA ดีๆมาต่อลำโพงก็น่าจะโอเคครับ
                        เพรา จขกท.ใช้ on board ยังไง DAC หรือ Sound card เสียงดีกว่าแน่นอนครับ

Comment

.....ผมก็ใช้สาย diy ตามที่พี่ๆเวปนี้ชี้แนะเหมือนกันครับ ตอนนี้ใช้สาย GS-6 / GS-4 ( เอาไว้ฟังเทียบกันว่าต่างกันหรือเปล่า )
                          หัว rca amphenol ตกหัวละ 100.- ...ถ้าdiyเอง ค่าสาย gs-6 2 เมตร 296 ค่าหัว 400.- จบชุดนึงก็ ประมาณ 700.-

....ก็จะเหลืองบ 2300.- จะพอหรือเปล่า (..ไม่น่าจะพอนะ )

Comment

Working...
                          X