Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Sound Card ลำโพง DAC หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Sound Card ลำโพง DAC หน่อยครับ

คือผมเป็นคนชอบฟังเพลง ดูหนังซะส่วนมาก มีงบประมาณ 5-6k อยากจะอัพเกรดเสียงให้กับ PC ผมขอถาม/คำแนะนำเลยนะครับ

1. Sound Card กับ DAC เลือกอันไหนจะดีกว่ากันครับ (คือไปอ่านเจอใน Pantip มา เห็นเขาว่า ถ้าใช้ DAC ซาวการ์ดก็จะไม่มีประโยชน์)
    2. แนะนำ Sound Card หรือ DAC ทีครับ
    3. แนะนำลำโพง 2.1 ให้ทีครับ
    4. ลำโพงของ SAAG ไม่ดีหรอครับ เห็นมีแต่คนแนะนำแต่ของ Microlab

ปล.ขอบคุณครับ

sound card ครับ มีเอฟเฟ็คเสียงให้เลือกเยอะดีๆ

Comment

SAAG เเนวเเหลมใสๆ สาก เล่นเกมดิบๆ ก็มันนะครับ เเต่ฟังเพลงจะไม่เหมาะ
      Microlab เสียงกลางๆ นุ่มนวล เเละเสียงหนากว่า จะเล่นเกมก็ได้ จะฟังเพลง ก็ดี
      เเต่ก็ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆ ไปด้วย ผมฟังเเต่ตัวรุ่นก่อนๆ เเต่รุ่นนใหม่ๆ ไม่รู้ไปเเนวไหนเเล้ว ฮ่าๆ

ส่วน
      DAC จะเด่นในเรื่องฟังเพลง จะเอามาดูหนัง ก็ ได้ ถ้าเปลียบเป็นตัวเลข (ขึ้นอยู่กับชุดลำโพงที่ใช้ 2.1 2.0 มีผลเยอะ)
      เพลง 10 - 9 ดูหนัง 7 - 6 เล่นเกม 7 - 6

sound card จะอยู่กลาง (เเต่ล่ะรุ่นยี่ห้อมีผลต่อเสียง) ส่วนใหญ่ จะจับฉ่าย (ขึ้นอยู่กับชุดลำโพงที่ใช้ 2.1 2.0 มีผลเยอะ)

เพลง 6 - 7 ดูหนัง 8 - 9 เล่นเกม 8 - 9

ที่สำคัญขึ้นอยู่กับเราด้วยว่าชอบเเนวเสียง แบบๆไหน เรื่องเสียงจึงไม่มีหลักตายตัวครับ
      Last edited by lookchid; 24 Jun 2016, 23:21:44.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
        X