Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องแยกภาพแยกเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องแยกภาพแยกเสียง

สวัสดีครับ

คือตอนนี้ผมมีปัญหาอยู่ว่า ชุดเครื่องเสียงของผมแอมป์ Marant sr6008รองรับ HDMI แค่ 1.4
    แต่ทีสีผมเป็น 4K HDMI 2.0 และตอนนี้งบอัพเครื่องเสียงหมด

อยากทราบว่าถ้าผมต่อ HDMI 2.0 จากการ์ดจอไปที่ทีวีโดยตรง
    แล้วต่อ HDMI 1.4 จาก Mainboard ไปที่แอมป์

โดยให้ภาพออกทีวี และเลือกให้เสียงออกที่แอป์ได้มั้ยครับ

ได้ครับ ต่อhdmiจากการ์ดจอไป 2 เส้น แล้วลำโพงเลือกset default AVR

Comment

กระจ่างเลย กำลังอยากรู้อยู่พอดี

Comment

Originally posted by DeathCross View Post
        ได้ครับ ต่อhdmiจากการ์ดจอไป 2 เส้น แล้วลำโพงเลือกset default AVR
        ในกรณีที่การ์ดจอมี hdmi ช่องเดียว ก็ทำแบบที่ผมว่าได้ใช่มั้ยครับ เส้นนึงจาก gpu เส้นนึงจาก mb

Comment

ลืมไปว่าการ์ดจอมี hdmi ช่องเดียว อีกช่องต้องแปลงจากdiplayportไปครับ สายแปลงแพงเอาเรื่องเหมือนกัน(https://www.amazon.com/gp/product/B0...hps_bw_g147_i1) แต่ได้ 4K@60hz เลย
          ส่วนการ์ดจอกับเมนบอร์ดต่อแยกคนละเส้น รอท่านอื่นมาเสริมครับ ไม่เคยลองเหมือนกัน

Comment

Originally posted by DeathCross View Post
            ลืมไปว่าการ์ดจอมี hdmi ช่องเดียว อีกช่องต้องแปลงจากdiplayportไปครับ สายแปลงแพงเอาเรื่องเหมือนกัน(https://www.amazon.com/gp/product/B0...hps_bw_g147_i1) แต่ได้ 4K@60hz เลย
            ส่วนการ์ดจอกับเมนบอร์ดต่อแยกคนละเส้น รอท่านอื่นมาเสริมครับ ไม่เคยลองเหมือนกัน
            Displayport 1.2 to HDMI 2.0 มันจะได้ไม่เต็มประสิทธิภาพของมันปะครับ รู้สึกการ์ดจอจะเป็น DP 1.4 แล้ว
            ไม่สามารถต่อจากMB เพื่อให้เสียงออกได้ใช่มั้ยครับ

Comment

ผมลองให้ละ สรุปต่อได้ครับแยกคนเส้นการ์ดจอกับเมนบอร์ด

Comment

Originally posted by jeepjeep4 View Post
                ในกรณีที่การ์ดจอมี hdmi ช่องเดียว ก็ทำแบบที่ผมว่าได้ใช่มั้ยครับ เส้นนึงจาก gpu เส้นนึงจาก mb
                ทำได้ครับ

ด้านภาพ ก็ต้องปรับจอเป็น mode Duplicate หรือ Extend ให้ส่งสัญญาณภาพไปออกทั้ง 2 ทางด้วย ไม่งั้นเสียงก็ไม่ออก

ด้านเสียง ปรับ default device ใน windows และตั้งค่า Audio out ในโปรแกรมดูหนัง ให้ออกไปทาง AVR กับตั้ง Pass through ด้วยครับ

ป.ล. ผมก็ใช้ Marantz เหมือนกัน รุ่น SR5005 แต่ TV ยังใช้รุ่นเก่า HDMI 1.4 อยู่ ก็เลยยังไม่มีปัญหา

ตัวอย่างการตั้งค่า อย่าลืมตั้งจำนวนลำโพงให้ตรงกับที่ใช้ด้วย

ใน PotPlayer

Comment

Originally posted by jeepjeep4 View Post
                  Displayport 1.2 to HDMI 2.0 มันจะได้ไม่เต็มประสิทธิภาพของมันปะครับ รู้สึกการ์ดจอจะเป็น DP 1.4 แล้ว
                  ไม่สามารถต่อจากMB เพื่อให้เสียงออกได้ใช่มั้ยครับ
                  จอในตลาดตอนนี้รับได้แค่ dp1.2กับhdmi2.0 เองครับ

Comment

จอในตลาดตอนนี้รับได้แค่ dp1.2กับhdmi2.0 เองครับ
                    อ๋อครับ เข้าใจแล้วครับ แต่ถึงยังไงก็ต่อเสียงออกจากเมนบอร์ดไม่ได้ใช่มั้ยครับ พอดีมี HDMI ครบถ้าได้จะได้ไม่ต้องซื้อ Adapter เพิ่ม

Comment

อ๋อครับ เข้าใจแล้วครับ แต่ถึงยังไงก็ต่อเสียงออกจากเมนบอร์ดไม่ได้ใช่มั้ยครับ พอดีมี HDMI ครบถ้าได้จะได้ไม่ต้องซื้อ Adapter เพิ่ม
                      ต่อได้ครับ ตามท่านบนเลย

Comment

อุ้ยพึ่งเห็น ขอบคุณท่าน osxp และ ท่าน DeathCross มากๆครับ ผมพยายามค้นหาในบอร์ดต่างประเทศก็ไม่ได้คำตอบเลย ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
                        X