Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำลำโพงคู่หน้าให้หน่อยคับ ^^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำลำโพงคู่หน้าให้หน่อยคับ ^^

เล่นเกมส์ 70 ดูหนัง 30 ใช้คู่กับ AVR Denon X520bt เล็งๆไว้ ของ Elac BS-72 มีตัวไหนแนะนำอีกไหมคับ
    ตอนนี้ใช้ตัวที่มันมากะชุด JBL cinema 510 คับ
    Last edited by A.pato; 19 Jun 2016, 13:51:44.

ลำโพง Elac BS-72 ผมเห็นที่ปิยะนัสฟอร์จูน ตอนแรกผมเห็นแต่รูป ไม่ได้ดูสเปค

ตัวจริงค่อนข้างเล็กมากครับ ดอกลำโพง 4 นิ้ว แต่ว่าตอบสนองได้ตั้งแต่ 56Hz - 28KHz (โหดน่ะ สำหรับ 4 นิ้ว)

แต่ราคานี้มีตัวเลือกเยอะครับ อย่าง Polk Audio RTi A3 ก็น่าเล่นอยู่ ดอก 6.5 นิ้ว เห็นราคาเท่า Elac BS-72 เลย

แต่ถ้าเกี่ยงเรื่องที่จัดวาง และไม่เน้นฟังเพลง ก็จัดพวก 4 นิ้วทั้งหลายก็ได้ครับ พวก Klipsch รุ่น 4 นิ้ว ราคาก็ใกล้เคียงกัน

แต่ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องเนื้อที่ ผมว่าเล่นดอกใหญ่กว่า 4 นิ้ว ดีกว่า คุ้มกว่า เผื่อมีห้องที่ใหญ่ขึ้น จะได้ไม่เดือดร้อน

สุดท้าย...รอความเห็นเพิ่มเติมครับ
    Last edited by Angelprime; 18 Jun 2016, 19:45:42.

Comment

งบพร้อมก็ไปลองฟังของจริงเลยครับ

ลองดู Klipsch อีกตัว

Comment

ผมว่าหา creative 2.1 พอละ เคยไปฟังลำโพงพวกนี้ ส่วนมากเสียงจะมีบุคลิกติดตัวมาด้วยแทบทั้งนั้นเลย -*-

Comment

Originally posted by Angelprime View Post
          ลำโพง Elac BS-72 ผมเห็นที่ปิยะนัสฟอร์จูน ตอนแรกผมเห็นแต่รูป ไม่ได้ดูสเปค

ตัวจริงค่อนข้างเล็กมากครับ ดอกลำโพง 4 นิ้ว แต่ว่าตอบสนองได้ตั้งแต่ 56Hz - 28KHz (โหดน่ะ สำหรับ 4 นิ้ว)

แต่ราคานี้มีตัวเลือกเยอะครับ อย่าง Polk Audio RTi A3 ก็น่าเล่นอยู่ ดอก 6.5 นิ้ว เห็นราคาเท่า Elac BS-72 เลย

แต่ถ้าเกี่ยงเรื่องที่จัดวาง และไม่เน้นฟังเพลง ก็จัดพวก 4 นิ้วทั้งหลายก็ได้ครับ พวก Klipsch รุ่น 4 นิ้ว ราคาก็ใกล้เคียงกัน

แต่ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องเนื้อที่ ผมว่าเล่นดอกใหญ่กว่า 4 นิ้ว ดีกว่า คุ้มกว่า เผื่อมีห้องที่ใหญ่ขึ้น จะได้ไม่เดือดร้อน

สุดท้าย...รอความเห็นเพิ่มเติมครับ
          ดอกใหญ่กว่านี่มันช่วยเรื่องอะไรบ้างคับ ผมอยากได้แบบเก็บรายละเอียดครบแบบไม่ต้องเปิดดังมากอะคับ แล้วขอถามหน่อยคับความตอบสนองนี่มันช่วยเรื่องไรคับ พอดีแบบมือใหม่จริงๆคับ

- - - Updated - - -

Originally posted by osxp View Post
          งบพร้อมก็ไปลองฟังของจริงเลยครับ

ลองดู Klipsch อีกตัว
          คับผม

- - - Updated - - -

Originally posted by slate View Post
          ผมว่าหา creative 2.1 พอละ เคยไปฟังลำโพงพวกนี้ ส่วนมากเสียงจะมีบุคลิกติดตัวมาด้วยแทบทั้งนั้นเลย -*-
          พอดีจะมาแทนตัวเก่านะคับ
          Last edited by A.pato; 19 Jun 2016, 13:56:08.

Comment

ถ้าจะเอารายละเอียดเสียงด้วย ราคาไม่เกินหมื่น ลองดู Wharfedale Diamond 220 ครับ

แต่เสียงออกจะแนวนุ่มนวล รายละเอียดดี เหมาะกับฟังเพลงมากกว่า แต่ก็ลองไปฟังดูก่อน

ตระกูลนี้ท่อเบสจะอยู่ตรงขอบตู้ด้านล่างหมด (ยกเว้น 210) หาที่วางไม่ยาก

ตอนนีักำลัง Sale อยู่ 8,500 (จากปกติขายกันที่ 9,900 )

ถ้ายังตัวใหญ่ไป ก็ลงมารุ่น 210 แต่เบสก็ลดลงไปด้วย

อยากได้เบสเพิ่ม ก็ไป 225 แต่ตัวก็จะใหญ่ขึ้น

ลองไปฟังดูครับ (HiFi Tower)

Last edited by osxp; 19 Jun 2016, 14:39:43.

Comment

Originally posted by A.pato View Post
              ดอกใหญ่กว่านี่มันช่วยเรื่องอะไรบ้างคับ ผมอยากได้แบบเก็บรายละเอียดครบแบบไม่ต้องเปิดดังมากอะคับ แล้วขอถามหน่อยคับความตอบสนองนี่มันช่วยเรื่องไรคับ พอดีแบบมือใหม่จริงๆคับ
              ดอกใหญ่กว่า หรือ ลำโพงที่ตัวใหญ่กว่า จะเห็นผลชัดก็ในเรื่องของการฟังเพลงล่ะครับ (ซึ่งท่านไม่เน้นทางนี้)

ซึ่งถ้าท่านมีห้องใหญ่ การจัดวางลำโพงระหว่างซ้ายและขวา จะต้องมีระยะห่ า งพอสมควร เพื่อให้ผนังห้องด้านข้าง ตอบสนองต่อลำโพงได้

ซึ่งลำโพงใหญ่ จะได้เปรียบกว่าครับ ถ้าระยะห่ า งระหว่างลำโพงซ้ายและขวาเท่านี้ ท่านนั่งฟังระยะห่ า งเท่านี้

ดอก 6.5 นิ้ว ท่านจะได้นักร้องเดี่ยว แต่ถ้าดอก 4 นิ้ว ท่านอาจจะได้นักร้องคู่แฝดก็ได้ (แต่อาจแก้ได้ด้วยการโทอิน แล้วเพิ่มผนัง Acoustic ด้านข้าง)

ส่วนการตอบสนองความถี่ ก็เพื่อฟังเพลงอีกล่ะครับ ฟังจริงจัง 2.0 ใช้คู่หน้าล้วนๆ ดูหนังไม่ค่อยเห็นผลหรอกครับ

ดูหนัง ตัดลง 80Hz ทั่วบ้านทั่วเมือง แถมเสียงพูดก็ออกลำโพงกลางอยู่แล้ว

Comment

เน้นเล่นเกม แบบราคาหน้าคบ ที่เคยใช้ หน้าคอมขนาดดี คิดถึง mordaunt short carnival 1 เลยจัดว่าเด็ด

Comment

Working...
                X