Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามการติดตั้งเครื่องเสียง กับ กล่องดาวเทียม และ Smartbox ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามการติดตั้งเครื่องเสียง กับ กล่องดาวเทียม และ Smartbox ครับ

ผมเพิ่งเริ่มหัดเล่นนะครับ
    อันนี้รูป ด้านหลัง Smart Box , กล่อง Cable , TV 32"นิ้ว รุ่นปกติครับ

ผมอยากให้เสียงออกทั้ง Smart Box และ กล่อง TV อ่ะครับ
    ตอนนี้ผมได้ต่อไว้ตามภาพที่ 1 อ่ะครับ

แต่จะซื้อชุดเครื่องเสียง AJ จากภาพที่ 2 เพื่อมาทำการติดตั้ง ให้เสียงออกทั้ง 2 กล่องครับ

ผมต้องทำยังไงบ้าง และ ต้องใช้สายอะไรเพิ่มอีกบ้าง
    ต่อยากไหมครับ
    รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ด้านหลัง กล่องสมาร์ทบ็อก

ด้านหลังกล่อง DTV HD

ด้านหลัง TV (แต่ช่อง Audio เป็น Earphone นะครับ)
    มี USB 1 ช่องครับ
    Last edited by Jackyzaaa; 6 Jun 2016, 12:37:39.

TVรุ่นไหนครับ มี audio out เปล่า น่าจะต่อได้แค่ 2.1

Comment

Originally posted by DeathCross View Post
      TVรุ่นไหนครับ มี audio out เปล่า น่าจะต่อได้แค่ 2.1

รุ่นนี้เลยครับพี่

Comment

ถ้าผมจะต่อออกครบ 5 ตัว จากลำโพงชุดนี้ ให้เสียงออกทั้ง Smart Box และ DTV HD จะสามารถทำได้ไหมครับ
        1.จะได้เสียง Surround ไหมครับ
        2.ลำโพงจะดังครบทุกตัวไหมครับ
        3.จะสามารถต่อให้เสียงดังแทนลำโพง TV ได้ไหมครับ

Comment

สายแบบนี้ต่อครับ ได้แค่ 2.1 นะ

Comment

Originally posted by Jackyzaaa View Post
            ถ้าผมจะต่อออกครบ 5 ตัว จากลำโพงชุดนี้ ให้เสียงออกทั้ง Smart Box และ DTV HD จะสามารถทำได้ไหมครับ
            3.จะสามารถต่อให้เสียงดังแทนลำโพง TV ได้ไหมครับ
            ต่อ 5.1 ต้องซื้อ AVR แล้วครับ

Comment

Originally posted by DeathCross View Post

สายแบบนี้ต่อครับ ได้แค่ 2.1 นะ
              ขอบคุณครับ ดังทั้ง 5 ลำโพง เลยไหมครับ

- - - Updated - - -

ต่อ 5.1 ต้องซื้อ AVR แล้วครับ
              AVR คืออะไรครับ แล้วตัวนึงราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by Jackyzaaa View Post
                1. ได้แค่ 2/2.1 Channel ครับ

2. แล้วแต่ตัวลำโพง อาจจะดังครบ แต่ไม่ใช่ 5.1 แท้

3. ได้ ต่อจากช่อง Monitor out L R ของ TV ครับ

จะให้เสียงออก Dolby / DTS 5.1 แท้ๆ ก็ต้องหาพวก DTS Decoder มาต่อเพิ่มที่กล่อง Smart Box ทางช่อง SPDIF ครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
                  1. ได้แค่ 2/2.1 Channel ครับ

2. แล้วแต่ตัวลำโพง อาจจะดังครบ แต่ไม่ใช่ 5.1 แท้

3. ได้ ต่อจากช่อง Monitor out L R ของ TV ครับ

จะให้เสียงออก Dolby / DTS 5.1 แท้ๆ ก็ต้องหาพวก DTS Decoder มาต่อเพิ่มที่กล่อง Smart Box ทางช่อง SPDIF ครับ
                  คล้ายๆแบบนี้รึครับ

Comment

คล้ายๆแบบนี้รึครับ
                    ใช่ครับ
                    เลือกตัวที่เป็น 5.1

ส่วนสายที่ต่อออกจาก Smart box น่าจะใช้สาย Mini to RCA ทั่วไปแทนได้

ต่อเข้าขั้ว Coax ที่ตัว Decoder ใช้แค่ขั้วเดียว ถ้าไม่ออกก็ลองสลับดูอีกขั้วครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
                      ใช่ครับ
                      เลือกตัวที่เป็น 5.1

ส่วนสายที่ต่อออกจาก Smart box น่าจะใช้สาย Mini to RCA ทั่วไปแทนได้

ต่อเข้าขั้ว Coax ที่ตัว Decoder ใช้แค่ขั้วเดียว ถ้าไม่ออกก็ลองสลับดูอีกขั้วครับ
                      ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
                      X