Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ ต่อ PC-->AVR--->TV ภาพไม่ขึ้น TV

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ ต่อ PC-->AVR--->TV ภาพไม่ขึ้น TV

ผมต่อ PC--(HDMI)-->AVR--(HDMI)-->TV
    ภาพไม่ขึ้นทีวีเลยครับ แล้วก็ลอง PC--(HDMI)-->TV ภาพเสียงออกปกติครับ

เลยลองเปลี่ยนเอา notebook ไปเสียบ Notebook--(HDMI)-->AVR--(HDMI)-->TV ก็ต่อได้ปกติครับ เสียง5.1เลย

ไม่รู้ว่า PC ต้อง set อะไรเป็นพิเศษรึเปล่าครับ

System ตามนี้ครับ
    Onkyo 3705 (HTiB)
    TV Panasonic digital 50"
    PC -- CPU A8-5600K
    M/B Asrock FM2A88X-ITX
    ไม่มีการ์ดจอแยก เลยเสียบ HDMI Out จากหลังบอร์ดเลยครับ

ช่วยหน่อยครับผม ^^"

Comment

ซื้อการ์ดจอแยกมาต่อ น่าจะจบครับ
      ไม่งั้นลองอัพbiosกับเปลี่ยนdriverการ์ดจอ เผื่อได้ไม่ต้องเสียตัง

Comment

คำถามคือต้องการทำเป็นสองจอใช้งานแยก หรือสองจอเหมือนกัน

Comment

ลองต่อจากคอมไปtvเลย แบบไม่ผ่าน AVR ดูว่าภาพออกมั้ยครับ

*ดูข้อมูลบอดมา มันมี HDMI in กับ HDMI out ด้วยนะครับ
          Last edited by jamejazz; 7 Jun 2016, 14:35:49.

Comment

ผมขอถามต่อเลยนะคับ เพราะปัญหาเหมือนกัน คือผมซื้อชุดโฮม 5.1 มา จะเอาเสียงออกจากการ์ดจอ Hdmi และภาพออกจากการ์ดจอ Dvi แยกกันต้องทำไงคับ

Comment

ของเจ้าของกระทู้ ลองดู HDMI ว่าใช้ช่องไหนนะครับ

เห็นถามที่อีกเว็บด้วย

Originally posted by A.pato View Post
              ผมขอถามต่อเลยนะคับ เพราะปัญหาเหมือนกัน คือผมซื้อชุดโฮม 5.1 มา จะเอาเสียงออกจากการ์ดจอ Hdmi และภาพออกจากการ์ดจอ Dvi แยกกันต้องทำไงคับ
              HDMI ต้องส่งภาพไปด้วยถึงจะมีเสียงครับ

ดังนั้นก็ต้องใช้ mode Duplicate หรือ Extend เพื่อให้ภาพออกทั้ง 2 จอ

แต่ที่เหมาะสมที่สุดคือต่อจากการ์ดจอเข้า AVR แล้วต่อจอออกจาก AVR อีกทีครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
                ของเจ้าของกระทู้ ลองดู HDMI ว่าใช้ช่องไหนนะครับ

เห็นถามที่อีกเว็บด้วย

HDMI ต้องส่งภาพไปด้วยถึงจะมีเสียงครับ

ดังนั้นก็ต้องใช้ mode Duplicate หรือ Extend เพื่อให้ภาพออกทั้ง 2 จอ

แต่ที่เหมาะสมที่สุดคือต่อจากการ์ดจอเข้า AVR แล้วต่อจอออกจาก AVR อีกทีครับ
                คับตอนนี้ต่อจากการ์ดจอเข้า AVR แล้วคับ จะรู้ได้ไงว่ามันออก 5.1 แล้วคับ

Comment

ได้แล้วครับ
                  ผมลองปรับ จอให้เป็น duplicate (ออก2จอเหมือนกัน) ได้เฉยเลยคับ
                  แล้วก็ลองปรับเป็น extend มันก็ออกเฉยเลยครับ
                  สรุปตอนแรกมันเปนไรหว่า

Comment

Originally posted by A.pato View Post
                    คับตอนนี้ต่อจากการ์ดจอเข้า AVR แล้วคับ จะรู้ได้ไงว่ามันออก 5.1 แล้วคับ
                    1. ตั้ง Default Device เป็น AVR แล้วตั้งค่าลำโพงเป็น 5.1 ครับ

ตรงนี้จะมีผลเวลาเล่นเกมส์ และการใช้งานทั่วไปใน windows

ตรงนี้จะแสดงระบบเสียงที่ AVR รองรับ

2. ตั้งค่าในโปรแกรมดูหนัง ตรงนี้มีผลเฉพาะในโปรแกรมที่เล่นเท่านั้น

ตั้ง Output และ Pass through ใน PotPlayer

Comment

Originally posted by osxp View Post
                      1. ตั้ง Default Device เป็น AVR แล้วตั้งค่าลำโพงเป็น 5.1 ครับ

ตรงนี้จะมีผลเวลาเล่นเกมส์ และการใช้งานทั่วไปใน windows

ตรงนี้จะแสดงระบบเสียงที่ AVR รองรับ

2. ตั้งค่าในโปรแกรมดูหนัง ตรงนี้มีผลเฉพาะในโปรแกรมที่เล่นเท่านั้น

ตั้ง Output และ Pass through ใน PotPlayer
                      ตรง Pot player passthrough แต่ละระบบ มันมีให้เลือกหลายอัน แต่ละอันต่างกันยังไงหรอครับ

Comment

Originally posted by XZaRaY View Post
                        ตรง Pot player passthrough แต่ละระบบ มันมีให้เลือกหลายอัน แต่ละอันต่างกันยังไงหรอครับ
                        ระบบเสียงไหนที่ AVR รองรับ ก็ตั้ง Pass Through เพื่อส่งไปให้ AVR เป็นตัวถอดรหัสเสียงโดยตรงครับ

ถ้าอันไหนไม่ได้ตั้งไว้ โปรแกรมก็จะถอดรหัสเสียงให้ แล้วส่งเป็น PCM ไปเข้า AVR แทน

Comment

งั้นก็ตั้งทุกอันไว้เลยใช่ปะครับ

ว่าแต่มีให้เลือก default S/PDIF , FFmpeg ไรพวกนี้ ต่างกันยังไงหรอครับ

Comment

Originally posted by XZaRaY View Post
                            งั้นก็ตั้งทุกอันไว้เลยใช่ปะครับ

ว่าแต่มีให้เลือก default S/PDIF , FFmpeg ไรพวกนี้ ต่างกันยังไงหรอครับ

AVR รุ่นปัจจุบันที่มีช่อง HDMI ก็รองรับระบบเสียงทุกอย่างอยู่แล้ว เลือกหมดทุกตัวเลยครับ

เลือกใช้ default ก่อน ถ้ามีปัญหา ก็ค่อยลองเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่น

Comment

AVR รุ่นปัจจุบันที่มีช่อง HDMI ก็รองรับระบบเสียงทุกอย่างอยู่แล้ว เลือกหมดทุกตัวเลยครับ

เลือกใช้ default ก่อน ถ้ามีปัญหา ก็ค่อยลองเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่น
                              ขอบคุณมากคร้าบบบ ^^

Comment

Working...
                              X