Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ BLASTER Z หรือ BLASTER AUDIGY Rx

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ BLASTER Z หรือ BLASTER AUDIGY Rx

สอบถาม Sound Card ครับ

1.SOUND BLASTER Z
    2.SOUND BLASTER AUDIGY Rx

ผมเล่นแต่ง PC มานาน แต่ไม่เคยใช้การ์ดเสียงดีๆเลย(ใช้แต่ออนบอร์ด) เลยไม่เคยได้ฟังสองตัวนี้ จึงอยากสอบถามผู้มีประสบการณ์ครับ

คำถามสำหรับ 2 ตัวนี้
    1.เล่นเกมต่างกันมากไหม
    2.ฟังเพลงโทนเสียงต่างกันไหม
    3.ถ้าเป็นคุณ คุณจะซื้อตัวไหน(ราคาต่างกันอยู่)
    ปล.ส่วนมากเล่นนเกมกับฟังเพลง อาจจะมีทำเพลงอัดเสียงนิดหน่อยครับ

รูปประกอบ
    SOUND BLASTER Z

SOUND BLASTER AUDIGY Rx

1 คับ

Comment

เคยใช้ ทั้ง 2 ชอบ z มากกว่าครับ
      ถ้าเล่นเกม เชียร์ z ครับ Rx ไดรเวอร์ไม่ค่อยมีอะไรให้ปรับเยอะ

Comment

Originally posted by slate View Post
        1 คับ

Originally posted by chicky4u View Post
        เคยใช้ ทั้ง 2 ชอบ z มากกว่าครับ
        ถ้าเล่นเกม เชียร์ z ครับ Rx ไดรเวอร์ไม่ค่อยมีอะไรให้ปรับเยอะ
        โอ้ ผู้ใช้จริงทั้ง 2 รุ่น ขอบคุณครับ

Comment

เคยมี RX ส่วน Z ก็ยังดองไว้ในกล่อง

1. เล่นเกมส์ > Z แต่ก็ไม่ได้ดีกว่า RX มากมายอะไรนักหนา
          2. ฟังเพลง > RX แนวเสียงแบบไม่ปรุงแต่ง (เพราะไม่มีอะไรให้ปรับ) ส่วน Z ฟังเพลงไม่ได้เรื่อง
          3. ให้เลือก เลือก X-Fi เพราะชอบแนวเสียง X-Fi มากกว่า RX หรือ Z
          4. อาจจะมีทำเพลงอัดเสียงนิดหน่อย > ไป RX
          Last edited by Crazy_O; 4 Jun 2016, 23:58:14.

Comment

ตามเมนท์บนเลยคับ X-fi เสียงมันดีกว่าจิมๆ -*-

Comment

เป็นผมเล่นตัวใหม่ครับ ชอบไดรเวอร์ ของ Z สดวก ผมมีทั้งลำโพงกับหูฟัง กดสลับเอาง่ายกว่าแต่ก่อนเยอะ

Comment

เมื่อสองเดือนก่อน ผมลองซื้อ RX มาใช้ เปิดเบิร์นไปสัก 100 กว่าชั่วโมง

เสียงที่ได้มันออกแนว Flat ไม่เด่นสักย่าน ในความคิดส่วนตัว RX เสียงมันจืดมาก แนวเพลงร้องพอฟังได้ เพลงแนวอื่นๆ ผมฟังยังไงก็ไม่ชอบ ตอนนี้เลยถอดเก็บไว้ในกล่อง

แล้วยังมีปัญหากับ Asio ใช้ไม่ได้อีกครับ

ผมใช้ SC Creative มาหลายรุ่น ซึ่งส่วนใหญ่เน้นฟังเพลงเป็นหลัก (ความชอบ) ส่วนตัวไม่ถูกใจผมเลยสักรุ่น สำหรับ SC ที่ฟังเพลงพอใช้ได้มีแค่ Asus

หากอยากได้เสียงที่ดีขึ้นไปอีก DAC สามารถตอบโจทย์ได้ แต่หากต้องการใช้หลาย Channel ดูหนัง หรือเล่นเกม SC ดูจะเหมาะกว่าครับ
                Last edited by IBM User; 5 Jun 2016, 12:01:50.

Comment

Working...
                X