Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เกี่ยวกับ 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำหน่อยครับ เกี่ยวกับ 5.1

เมื่อก่อนเคยใช้ 2.1 ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์
    ตอนนี้ใช้ 5.1 แบบ แสวงเครื่อง โดยใช้ SB1040

Front Left/Front Right เป็น Tangent EVO E4 ขับโดย SAAG 10s (2.1) <<< คู่นี้รู้สึกไม่คุ้มอย่างยิ่ง
    Front Center เป็น Bose Soundlink Mini (ของก็อปอีกต่างหาก)
    Rear Left/Rear Right เป็น SOKEN ST-12 (2.1) เก่ามากแล้วตัวนี้

พอมาใช้ 5.1 ดูหนังแล้วชอบ รู้สึกมันมีมิติมากขึ้น อยากยกระดับให้เสียงคุณภาพกว่านี้ครับ
    คำถามคือ
    1.ขาย EVO E4 แล้วซื้อ ชุด 5.1 ดีๆซักชุด ?
    2.หาซื้อ Amp+ลำโพง เพิ่มใช้ ร่วมกับ EVO E4 ?

หรือมีทางเลือกอื่นๆก็แนะนำมาครับ

ข้อ 2. ครับ

หา AVR มือสองให้ได้ซักตัวก่อน แล้วค่อยหาลำโพงกับ sub มาเพิ่มทีละชิ้น

ผมก็เริ่มต้นคล้ายๆ ท่านนี่แหละ เริ่มจากได้ Diamond 9.1 มือสองมาก่อน

แล้วใช้ mini compo ขับ + แอมป์ IC DIY ต่อกับลำโพงเล็กๆ ทำให้ครบ 5.1 ไปก่อน

พอดีเจอ AVR ของใหม่ล้างสต๊อค ราคาพอซื้อได้พอดี ก็เลยได้ถอยมาใช้

แล้วก็ไล่หาลำโพงมือสอง กว่าจะได้ครบชุด 5.1 ก็ปีนึงพอดี แล้วก็ใช้มายาวๆ

ชุดที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ก็มีแค่ AVR กับ Sub ที่เป็นของใหม่ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองหาดู AVR ซักตัว

Comment

Working...
      X