Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำชุดฟังเพลง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำชุดฟังเพลง

มีรุ่นพี่ฝากมาถามครับ

ฟังเพลง แนว Contemporary Jazz Adult Pop Music
    เพลงประมาณ 80 ปลายๆ ต้น 90 Funk บ้าง Disco นิดหน่อย
    Motown และ Black Music นี่ประจำ ดังนั่น Sound ที่อยากได้คือ
    กลมกล่อม ผสมผสานกันลงตัว เบสไม่ต้องบวม แต่มีมิติ มีน้ำหนักเหมาะสม เสียงใส ต้องชัดเจน ไม่ขุ่นมัว

ฟังในห้อง 4x5 เมตรธรรมดา งบไม่เกิน 60,000บาท

สิ่งที่ต้องการ
    1. เครื่องเล่น CD
    2. ชุดลำโพง
    3. DAC AMP หรือ อื่นๆที่แนะนำ
    4. แนะนำเพิ่มเติมได้ครับ

Dynaudio XEO 2 แต่ราคา 5 หมื่นปลาย เกือบหมดงบท่านเลย

รับลองเสียงดีครับ ไปฟังมากะหูตัวเองแล้ว... ตอบโจทย์ทุกข้อที่ท่านระบุมาเลย

เรื่องราคาโหดมากๆ แต่เป็นชุดจบที่ดีชุดนึงเลยทีเดียวครับ... รับไว้พิจารณาอีกตัวนะครับ

Comment

Originally posted by lekkiki View Post
      Dynaudio XEO 2 แต่ราคา 5 หมื่นปลาย เกือบหมดงบท่านเลย

รับลองเสียงดีครับ ไปฟังมากะหูตัวเองแล้ว... ตอบโจทย์ทุกข้อที่ท่านระบุมาเลย

เรื่องราคาโหดมากๆ แต่เป็นชุดจบที่ดีชุดนึงเลยทีเดียวครับ... รับไว้พิจารณาอีกตัวนะครับ
      ขอบคุณมากๆครับ รออีกซัก 3-4รุ่นแล้วไปลองฟังทีเดียว

Comment

ดันหน่อย.........
        เครื่องเล่น CD จะแนะนำให้รุ่นพี่ตัดออกให้ RIP แผ่นลงเครื่องแทน
        ตอนนี้ได้ DAC Aune T1SE + Audioengine A5+ จากพี่หมูหวานมาอีกคู่
        Last edited by Arjuna; 10 May 2016, 02:55:51.

Comment

ไปไล่ดูรีวิวได้มาอีก
          ขอความเห็นกับ DAC ที่เหมาะสมด้วยครับ

Q Acoustics BT3
          KEF EGG
          KEF X300A
          Swans M200MKIII
          Last edited by Arjuna; 10 May 2016, 03:29:04.

Comment

ตัด Audioengine A5+ ออกได้เลย ไม่ตอบโจทย์ เคยใช้อยู่พักใหญ่...

ส่วน KEF X300A เบสน้อย เสียงมันชัดเกิ๊น ออก Digital มากๆ (คหสต.) แต่อาจจะถูกใจก็ได้นะ อย่าเชื่อผมมาก...

ส่วนตัวอื่นยังไม่เคยไปลองฟังจริงจังเลย รอท่านอื่นครับ
            Last edited by lekkiki; 10 May 2016, 10:22:52.

Comment

ใน 4 ตัวนี้ ถ้าเน้นฟังเพลงเป็นหลักเลย KEF X300A ให้เสียงที่ดีที่สุดครับ แต่ถ้าเอามาดูหนังด้วย KEF X300A จะกลายเป็นอ่อนที่สุดแทนครับ เพราะเบสมันมาน้อยจริงๆ และราคาตัวนี้ก็แพงกว่าอีก 3 ตัวเช่นกัน
              ถ้าจะเน้นคุ้มค่าและใช้งานได้หลากหลาย Q Acoustics BT3 เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ เนื่องจากฟังเพลงไม่ขี้เหร่เลย แถมยังสามารถต่อซับวูฟแยกได้อีก ทำให้ตอนดูหนังนี่สนุกขึ้นพอสมควร เช่นเดียวกับ KEF EGG ที่มีความสามารถหลากหลายด้านการเชื่อมต่อฉกเช่น Q Acoustics BT3 แต่ KEF EGG จะมีราคาที่แพงกว่านิดนึง ถ้าถามว่าแล้วแบบนี้ 2 ตัวนี้ต่างกันยังไง คำตอบคือ แนวเสียงคนละโทนกันครับ KEF EGG จะให้แนวเสียงที่โปร่งและใสกว่า ในขณะที่ Q Acoustics BT3 จะให้เสียงที่อิ่มเอม และอุ่นกว่า ส่วน Swans M200MKIII ก็ถือเป็นลำโพง 2.0 ที่โอเคเหมือนกัน จะมีแนวเสียงที่หวาน และราคาก็ไม่ได้แพงเหมือน KEF X300A ทำให้ได้เสียงดีในจุดที่จ่ายเงินในราคาที่ไม่แพงมากจนเกินไป แต่แน่นอนว่ารายละเอียดของเสียงมันก็สู้เจ้า KEF X300A ไม่ได้ตามราคานั้นแหละ

แต่ถ้ามีงบประมาณที่ 60,000 ผมแนะนำการจับคู่ ระหว่าง Integrated Amp กับ ลำโพง ก็เป็นตัวเลือกที่เยี่ยมยอดเช่นเดียวกัน ยกตัวอย่างถ้าจับคู่ Marantz PM-6005 กับลำโพงอย่าง KEF R-100 จะให้เสียงที่เหนือกว่า KEF X300A อีกขั้นเลยทีเดียว สามารถไปลองที่ร้านเครื่องเสียงได้ และยังสามารถเปลี่ยนลำโพงได้ในอนาคตด้วยกรณีที่เบื่อเสียงเดิมๆ แต่ผมแนะนำว่า ถ้าจะจัด Marantz PM-6005 กัดฟันจ่ายราคาเพิ่มขึ้นประมาณ 8,000 แล้วขยับไปรุ่น PM-7005 จะดีกว่า เนื่องจาก PM-7005 มีพอร์ต USB ในการเชื่อมกับคอม ทำให้สามารถรองรับ highest sound quality ได้เช่นเดียวกับ KEF X300A แต่ถ้าไม่ซีเรียสในเรื่องนี้ PM-6005 ก็โอเคแล้ว แต่เสียงที่ท่านชอบผมไม่แน่ใจว่าเป็นแนวไหน ต้องบอกไว้ก่อนว่า Marantz จะให้เสียงแนวอุ่นมีน้ำมีนวลมากกว่า ซึ่งไม่เหมาะกับคนที่ชอบแนวใสๆ โปร่งๆ ซักเท่าไร แต่การจับคู่กับลำโพงอย่าง KEF R-100 จะช่วยสร้างสมดุลระหว่างเสียงใสและอุ่นเพิ่มขึ้นได้ระดับนึงเรื่องจากลำโพง KEF เป็นแนวเสียงใสนั้นเอง แต่แนวเสียงในรวมก็ยังออกใสมากกว่าอยู่ดี เนื่องจากเสียงที่ออกมาจะอิงจากลำโพงเป็นหลักซะมากกว่า ยกเว้นเป็นลำโพงแบบ Monitor อย่าง KEF LS-50 ซึ่งเสียงจะเปลี่ยนไปตามบุคลิคของ Dac หรือตัวที่ใช้ขับเสียงเป็นหลัก หรือถ้าอยากเปลี่ยนเป็นโทนใสทั้งหมด Integrated Amp ยี่ห้อ Cambridge ก็สามารถใช้เป็นตัวเลือกได้ หรือถ้าจะเน้นโทนเสียง อบอุ่น มีน้ำมีนวลเลย ก็สามารถเปลี่ยนลำโพงเป็น Q Acoustics 2020i ได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่แนวความชอบของแต่ละคนล้วนๆ

สรุป ถ้าให้เลือก 4 ตัวนั้นฟังเพลง ผมเลือก KEF X300A ครับ เนื่องจากให้รายละเอียดเสียงที่ชัดเจนที่สุดครับ (แต่เบสแทบจะไม่มีนะ ดังนั้นถ้าชอบเบสผมไม่แนะนำตัวนี้) แต่ถ้าผมมีงบ 60,000 ผมจะจับคู่ Integrated Amp กับ ลำโพงแทนครับ เพราะเสียงมันจะกระโดดขึ้นไปอีกระดับนึงแทนเลย แต่ก็ต้องแลกกับความยุ่งยากในการต่อสายที่เพิ่มขึ้น หนำซ้ำยังมีค่าจิปาถะพวกสายลำโพงสาย Integrated Amp ที่เพิ่มขึ้นด้วย และไม่มีการเชื่อมต่อด้วย BT ด้วย ดังนั้นต้องชั่งใจแล้วครับ ว่าชอบสะดวก หรือยอมแลกความสะดวกมากับเสียงและงบที่บานปลายขึ้น ถ้าสงสัยว่าเสียงต่างกันขนาดไหน แนะนำให้ไปร้านปิยานัสหรือร้านอื่นก็ได้ ขอเขาลอง KEF X300A เสร็จ ต่อด้วยลอง Marantz PM-6005 จับคู่กับ KEF R-100 ก็ได้ ผมเชื่อว่าคุณต้องฟังออกแน่ๆ ยกเว้นคุณจะไม่ชอบแนวเสียงของมัน 555

หวังว่าข้อแนะนำผมจะช่วยท่านได้ไม่มากก็น้อยนะ (ไม่รู้ช่วยให้ลังเลเพิ่มมากขึ้นหรือเปล่า 555)
              Last edited by Zack; 10 May 2016, 10:45:58.

Comment

งบ60
                หา int moon i.5 ไม่ใช่ i5 นะครับ มือสอง ราคาประมาณ 20-25
                แล้วหาวางหิ้งซักคู่นึง ประมาณ 20 กำลังงาม
                dac 15
                นอกนั้นก็สายต่างๆ เกินงบไปนิด ถ้ามี 70 จบสวย
                แล้วก็ได้ขาตั้งด้วย ชุดนี้จบแน่นอน

Comment

X300A ผมไม่ใด้สนที่เสียงดีนะ

แต่เห็นคนปล่อยบ่อยมากๆ แต่ว่าต้องมีจุดด้อยอะไรสักอย่าง อยากฟังเพราะจุดด้อยนั่นเหละ

ส่วนคำตอบผมคงไม่มีอ่ะ ไม่เคยคิดจะซื้อลำโพงแพงขนาดนั้น แต่ถ้ามีใครมาถามว่ามีงบประมานนี้ อยากใด้อะไร

ตอบแบบไม่ลังเลเลย Smallpod ( หรือไม่ก็ The Drop ) + Sub The Ball เหลืองบเท่าใหร่ก็จัด DAC แหล่มๆสักตัว + สายโปร่งๆในงบสัก 3 พัน
                  Last edited by XsoeIIsJ; 10 May 2016, 14:58:23.

Comment

ลองดู Micromega MySystem อีกตัวครับ

มาครบชุด พร้อมสายอย่างดี แกะกล่องมาก็ต่อเข้าคอมพ์ฟังได้ทันทีเลย

ไม่พอใจเบส ก็ต่อ sub เพิ่มได้อีก

ประมาณ 4หมื่น

Comment

ขอบคุณมากครับ ไปไล่ฟังรีวิวคร่าวๆแล้วชอบของถูก Q Acoustics 2020i

https://www.youtube.com/watch?v=SGnw...youtu.be&t=124

Comment

Q Acoustics มีออก Series ใหม่เป็น 30xx แล้วนะครับ

http://www.whathifi.com/q-acoustics/3020/review
                        Last edited by kamil; 10 May 2016, 22:59:23.

Comment

Originally posted by kamil View Post
                          Q Acoustics มีออก Series ใหม่เป็น 30xx แล้วนะครับ

http://www.whathifi.com/q-acoustics/3020/review
                          ร้องโอ้วเบาๆ

https://youtu.be/ieszSrVRIFA?t=110

https://www.youtube.com/watch?v=3A-DmCFWaYs

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                            ราคาที่ UK ไม่แพงเลยนะครับ เริ่มจะคันแระ จะมือซนกดมาสักคู่มั้ยเนี่ย
                            ส่วนตัวผมชอบเสียงของ 2020i
                            ผมเล็งสีขาวเอาไว้อยู่ อิ อิ

Sent from my SM-G930F using Tapatalk

Comment

Working...
                            X