Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามแบบคนไม่รู้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามแบบคนไม่รู้ครับ

ผมใช้เมนบรอด์ gigabyte h170 d3hp ตัวนี้ใช้ชิพเสียง realtek alc 1150 ผมสังเกตุว่ามันจะมีตัวออดิโอคาปาซิเตอร์ใส่มา 13 อัน

ผมเห็นเมนบรอด์รุ่นที่ต่ำกว่าใช้ชิพเสียงตัวเดียวกัน แต่มีตัวออดิโอคาปาซิเตอร์จำนวนน้อยกว่า อยากทราบว่าเวลาฟังเพลงมันส่งผลแตกต่างกันยังไงครับ?

ขึ้นอยู่กับลำโพง ว่าจะฟ้องแค่ใหน

บางคนคอมพ์อย่างหรู ลงน้ำ แสงสีเสียงอลัง ราคาหลายหมื่น แต่ลำโพง saag 10s -.-

Comment

แสดงว่าจะรู้ได้ต้องเอาลำโพงเกรดสูงมาต่อ ถึงจะเห็นความต่าง

Comment

ต้องเอาลำโพงดีๆหน่อย แล้วมานั่งฟังจับผิดครับ

Sent from my SM-N9005 using Tapatalk

Comment

หาตัวที่เสียงดีกว่าจริง ให้ดูว่าใช้ Opamp อะไรครับ เห็นมีเมนบอดบางรุ่นใส่ opamp อย่างดีให้อยู่ บางรุ่นถึงขั้นเปลี่ยน opamp ได้ก็มี

ย้ำว่าเมนบอดจริงๆนะ มันมีทำรุ่นเปลี่ยน Opamp ได้จริงๆ

Comment

ของผมเป็นรุ่น amp up ผมไม่รู้ว่า opamp มันคืออะไร amp up เหมือนกันไหม แต่ของผมชิพตัวที่เป็นภาคขยายเป็นแบบฝั่งลงบนบรอด์เปลี่ยนไม่ได้ เมนบรอด์ gigabyte รุ่นที่เป็น gaming จะเปลี่ยนได้ครับ

Comment

บางตัวต้องใช้ Kernelหรือ Driver จับผิดอะ อย่างออนบอร์ด ALC269 vs ALC271X

Comment

อนนบอร์ดก็ออนบอร์ดนั้นแหละ เอาอะไรกับมันหนักหนา

Comment

เคยเปลี่ยนเมนบอร์ด จากรุ่นธรรมดาที่ใช้ ชิปเสียงแบบธรรมดา เปลี่ยนมาใช้ เมนบอร์ดเกมส์มิ่ง ที่ใช้ชิปเสียงที่ดีกว่า สรุป หูผมฟังไม่ออก เปลี่ยนลำโพงที่เดียวรู้เรื่องเลย

Comment

ออนบอร์ดส่วนมากที่ผมฟังอ่ะ เบสค่อนข้างจะบวมเก็บตัวช้ามาก เบสที่ดีต้องฉับไวกระชับตามจังหวะเพลง

Comment

Working...
                    X