Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำหูฟัง Full Size งบ 5000 ให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำหูฟัง Full Size งบ 5000 ให้ทีครับ

ขอเป็น Over ear นะครับ

งบ 5000 เอาไว้ดูหนัง ฟังเพลงครับ ไม่เน้นเบสชอบฟังแบบสบายๆ น่ะครับ

บวกเพิ่มได้นิดหน่อยนะครับ

ปล.สนใจ Sennheiser HD 598 Black อยู่ แต่คงสั่งจากนอกเอาเพราะดูแล้วราคาถูกกว่าในไทยหลายพันบาทมาก

alessandro MS-1i

Comment

ฟังเพลง + ดูหนัง มีเบสสักหน่อยเถอะ เดี๋ยวฟังไม่สนุก มันจะจืดซืดเกินไป เบสนี่ต้องพอดีนะ ไม่เยอะเกินไป เดี๋ยวฟังได้แปปเดียวแล้วปวดหู + กลบย่านอื่นหมด

SennHeiser ตัวนั้น ผมว่าเป็นความคิดที่ดีแล้วนะ แต่ท่านจะต่อกับอะไรครับ

ถึงมันจะบอกว่า 50 Ohm แต่ดูช่วง Peak ของแต่ละย่านก่อน ล่อไปจะ 300 Ohm

Last edited by 111111; 5 Apr 2016, 17:12:40.

Comment

แนวนี้มีตัวเลือกพวก over ear แนวเสียง studio มั้ง ถ้าแบบทั่วไปก็ JBL ไม่ค่อยมีเบสมาแนว flat บ้างตามความรู้สึกผมนะ ลองไปหาฟังดูครับ

Comment

งบ5000 นี้ตัวแรกที่คิดออกคือalessandro MS-1 ตัวนี้โคตรคุ้ม สมัยก่อนใช้ตัวนี้ดูหนัง เล่นเกม ฟังเพลง ตัวเดียวจบ แต่ที่หลายคนเจอปัญหา
          1.ฟองน้ำกัดหูตอนใช้ใหม่ๆ แต่ใช้ไปนานๆก็หายเอง แต่รุ่นใหม่น่าจะแก้ปัญหานี้ได้แล้วละ
          2 เสียงลอด ไม่เก็บเสียง
          3.สายใหญ่และยาว
          ง่ายๆเหมาะฟังอยู่กับบ้านมากกว่าพกพาครับ อีกอย่างขับง่าย ต่อตรงจบ
          ส่วนSennheiser HD 598 ไม่เคยฟัง แต่เห็นกราฟที่คุณ111111 แสดง แล้วบอกว่าถึงมันจะบอกว่า 50 Ohm แต่ดูช่วง Peak ของแต่ละย่านก่อน ล่อไปจะ 300 Ohm
          ถ้าแบบนี้หาแอมป์หูฟังอย่างเดียวครับ ถ้าไม่มีผมไม่แนะนำครับ เพราะต่อตรงขับไม่ออก เสียงนะมันมี แต่มันเบา แยกรายละเอียดไม่ออก ถ้าแอมป์หูฟังอีกเรื่องครับ เหตุที่พูดแบบนี้ครับ เนื่องด้วยผมมีหูฟัง300 Ohm
          Sennheiser HD 650 ต่อตรงเสียงแย่ครับ แต่ต่อแอมป์นี้อีกเรื่องครับ ปัจจุบันผมใช้ตัวนี้เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลงครับ ตัวเดียวจบ มันแยกรายละเอียดได้ดีครับ ผมพอใจเรื่องการแยกเสียงครับเลยไม่ซื้อหุฟังที่สำหรับเล่นเกมครับ
          ส่วนalessandro MS-1ของผมสายแข็งแล้วครับ กลัวสายมันหักเลยเก็บเข้าหิ้งครับ ตัวนี้ผมใช้มาราว7-8ปีครับ สำหรับalessandro MS-1 ส่วนอีกตัวที่มี มันเหมาะกับการฟังเพลงอย่างเดียวจริงๆครับ ลองเอาไปดูหนัง เล่นเกมแล้ว
          มันสู้Sennheiser HD 650ไม่ได้ครับ เลยเอาฟังเพลงอย่างเดียวครับ

Comment

HD650,HD800 น่ากลัวมากจริงๆ แต่ถ้าจะเล่นระดับ HD650 งบคงบานยิ่งกว่าบาน สาย Upgrade , DAC/AMP , (อยากมีไว้สักชุดบ้างจัง)

Comment

เคยมีโปร AKG K701 6,990 บาท เมื่อนานมาแล้ว
              ไม่มีไรมาก ก็พูดไปเรื่อย

Comment

Originally posted by 111111 View Post
                HD650,HD800 น่ากลัวมากจริงๆ แต่ถ้าจะเล่นระดับ HD650 งบคงบานยิ่งกว่าบาน สาย Upgrade , DAC/AMP , (อยากมีไว้สักชุดบ้างจัง)

เห็นด้วยทุกประการเรื่องบานครับ เพียงแต่ของผม
                1.HD650 ได้มือ2ประกันหมด มีตำหนินิดหนึ่งมีรอยบุบตรงตะแกรง แต่ถ้าไม่สังเกตุก็ไใ่เห็น ต้องเอามือลูบครับ คนขายปล่อยถูกครับราว7-8000 ครับ
                2.สายUpgradeนี้แพงจริง บางเส้นแพงกว่าหูอีก ผมใช้สายเดิมครับ ก็โอเคครับ
                3DAC/AMP อันนี้สำคัญ หูมันขับยากพอควร ต้องใช้รุ่นที่มีกำลังพอควร ซึ่งราคาก็รู้ๆอยู่ DAC/AMPผมไม่มีครับ มีแต่แอมป์หูฟัง อันนี้เรียกว่ามีดวงจะเสียตังมากกว่าครับ พอดีทางร้านเขามีโล๊ะสต็อคของมือ1ครับ แต่ประกัน7วัน
                ถ้าง่ายๆไม่มีประกันครับ ราคามันลด50% ครับ คือถ้ามือ1ผมคงไม่มีเงินซื้อครับ เพราะราคามือ1 มัน.....ได้ตอนลดราคาแต่ถึงลด50%มันก็แพงอยู่ดีละ พอดีตัวนี้มันเป็นแอมป์จากบริษัทเล็กๆครับในยูโรปตะวันออกครับ
                แต่ราคาขายมันดันขายใกล้เคียงหรือแพงกว่ายี่ห้อดังๆหรือคนรู้จักครับ ก็เลยเดาว่ามันขายไม่ออกครับ ตัวแทนจำหน่ายเลยน่าจะยุติการนำเข้ามาขาย ที่เข้ามาแล้วเลยตัดใจขายให้หมดสต็อคครับ เลยลดเยอะครับ
                ใช้มาหลายเดือนแล้ว เสียงดี วัสดุดีแต่QCไม่ค่อยดีครับ ผมเจอปัญหาไปหลายรอบแล้ว สัก3-4อย่าง ส่งเครมได้ตัวใหม่ ได้ไม่นานก็มีปัญหาอีกเลยส่งซ่อม แต่ทางร้านบริการดีมาก ไม่เสียตังสักบาท ทุกวันนี้มีปัญหาเล็กๆน้อยๆ
                ครับ ไฟแสดงสถานะเสีย กับปุ่มวอลลุ่มหลุดครับ นอกนั้นปรกติ เนื่องด้วยหมดประกันไปแล้ว เลยไม่ได้ส่งซ่อมครับ เพราะอย่างอื่นใช้งานได้ปรกติครับ
                สรุปง่ายๆครับผมคงมีดวงเสียเงินด้าานี้ คือถ้าจ่ายมือ1นี้บานจริงครับ แต่โชคดีที่ได้มือ2 ที่ราคาพอจับต้องได้ครับ แต่ของผมไปบานเรื่องระบบไฟแทนครับ
                AlphaZero อ่านปุ๋ปรู้เลยครับ ร้านไหน ร้านเดียวกันเลยครับ ตอนที่มีโปรนี้ออก ผมคนหนึ่งละที่จะซื้อ แต่ตอนนั้นงบยังไม่มา ลงชื่อจองไม่ทัน เลยกะสอยมือ2แทน
                แต่ดันได้HD650 มือ2มาแทนครับ

Comment

เ่ออ HD650 มันไฮคลาสไปครับ เกินงบหลายบาทเลย

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                    เ่ออ HD650 มันไฮคลาสไปครับ เกินงบหลายบาทเลย
                    มันก็ใช่นะ เกินงบหลายบาท เพียงแต่เห็นจกท.สนใจ Sennheiser HD 598 Black อยู่ แล้วก็เห็นกราฟของคุณ111111ที่บอก Peak ของแต่ละย่านก่อน ล่อไปจะ 300 Ohm
                    สิ่งที่อยากจะบอกจกท.ก็คือว่า ถ้าช่วงPeak ของHD 598 ล่อไปจะ 300 Ohm ตามกราฟ แนะนำว่าถ้าไม่มีแอมป์หูฟังที่มีกำลังพอควรมองข้ามไปเลยครับ ส่วนที่คุยกันต่อก็คุยสนุกๆนะ
                    เท่าที่พอทราบก็บอกตรงๆไม่เคยฟังเพราะอยู่ต่างจังหวัด พวกaudio technica ฟิลิป โซนี่ หรือแม้gradoรุ่นไม่ถึงหมื่น หรือแม้แต่รุ่นหมื่นต้นๆ มันก็ต่อตรงได้หมดละ พวกนี้ส่วนใหญ่จะขับง่าย พวกที่ขับยากส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นสูงๆนะ
                    ที่จริงอยากแนะนำจริงๆนะ แนะนำไปลองฟังที่ร้านครับ มันก็มีร้านที่เค้ามีตัวเดโมให้ฟังนี้ มีหลายสาขาด้วย แนะนำว่าสะดวกสาขาไหนให้ไปลองฟังก่อนครับ เงิน5000นี้ไม่ใช่น้อยๆนะ ถ้าซื้อมาแล้วไม่ใช่ เสียดายเงินครับ
                    แนะนำครับ เอาเครื่องหรือเมมเพลงที่ฟังประจำไปด้วยครับ เขียนลิสรายการหูฟังที่คิดไว้ครับ ค่อยๆลองครับ ใจเย็นๆไม่ต้องรีบ แล้วคุณจะได้ตัวที่ต้องการครับ แนะนำอีกอย่างห้ามไปฟังตัวที่เกินงบครับ ไม่เช่นนั้นงานจะเข้าครับ
                    แนะนำจริงๆไปลองฟังก่อนซื้อจะดีที่สุดครับ

Comment

Originally posted by bigtoro1 View Post
                      มันก็ใช่นะ เกินงบหลายบาท เพียงแต่เห็นจกท.สนใจ Sennheiser HD 598 Black อยู่ แล้วก็เห็นกราฟของคุณ111111ที่บอก Peak ของแต่ละย่านก่อน ล่อไปจะ 300 Ohm
                      สิ่งที่อยากจะบอกจกท.ก็คือว่า ถ้าช่วงPeak ของHD 598 ล่อไปจะ 300 Ohm ตามกราฟ แนะนำว่าถ้าไม่มีแอมป์หูฟังที่มีกำลังพอควรมองข้ามไปเลยครับ ส่วนที่คุยกันต่อก็คุยสนุกๆนะ
                      เท่าที่พอทราบก็บอกตรงๆไม่เคยฟังเพราะอยู่ต่างจังหวัด พวกaudio technica ฟิลิป โซนี่ หรือแม้gradoรุ่นไม่ถึงหมื่น หรือแม้แต่รุ่นหมื่นต้นๆ มันก็ต่อตรงได้หมดละ พวกนี้ส่วนใหญ่จะขับง่าย พวกที่ขับยากส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นสูงๆนะ
                      ที่จริงอยากแนะนำจริงๆนะ แนะนำไปลองฟังที่ร้านครับ มันก็มีร้านที่เค้ามีตัวเดโมให้ฟังนี้ มีหลายสาขาด้วย แนะนำว่าสะดวกสาขาไหนให้ไปลองฟังก่อนครับ เงิน5000นี้ไม่ใช่น้อยๆนะ ถ้าซื้อมาแล้วไม่ใช่ เสียดายเงินครับ
                      แนะนำครับ เอาเครื่องหรือเมมเพลงที่ฟังประจำไปด้วยครับ เขียนลิสรายการหูฟังที่คิดไว้ครับ ค่อยๆลองครับ ใจเย็นๆไม่ต้องรีบ แล้วคุณจะได้ตัวที่ต้องการครับ แนะนำอีกอย่างห้ามไปฟังตัวที่เกินงบครับ ไม่เช่นนั้นงานจะเข้าครับ
                      แนะนำจริงๆไปลองฟังก่อนซื้อจะดีที่สุดครับ
                      ฮาตรง "ห้ามไปฟังตัวที่เกินงบครับ ไม่เช่นนั้นงานจะเข้าครับ" ครับตรงกับชีวิตจริงผมมากเห็นราคามันแล้ว แต่อยากลองพอไปฟังสักพักหูเสียทันที

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                        ฮาตรง "ห้ามไปฟังตัวที่เกินงบครับ ไม่เช่นนั้นงานจะเข้าครับ" ครับตรงกับชีวิตจริงผมมากเห็นราคามันแล้ว แต่อยากลองพอไปฟังสักพักหูเสียทันที
                        ของคุณยังดีครับ ยังได้ลองฟัง ของผมหนักกว่าอีก ซื้อมาไม่เคยลองฟังสักกะตัว แม้แต่แอมป์หูฟัง อ่านรีวิวอย่างเดียว ของผมมีอย่างเดียว ห้ามอ่านรีวิว เดี๋ยวงานเข้า

Comment

มี ath900x อายุ 1 เดือน สนใจมั้ยครับ

Sent from my ASUS_Z00AD using Tapatalk

Comment

Originally posted by piyabongka View Post
                            มี ath900x อายุ 1 เดือน สนใจมั้ยครับ

Sent from my ASUS_Z00AD using Tapatalk
                            ทำไมปล่อยเหรอครับท่าน ขอราคาด้วย ขายต่ำกว่า 5000 เหรอ !

Comment

ผมชอบแบบปิดมากกว่าครับ ตอนนี้ฟังไม่ถึง10ครั้งเก็บไปละ สภาพใหม่เอี่ยม ถ้าสนใจคุยกันได้ครับ

Comment

Working...
                              X