Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ๆ เดินสายลำโพงกันยังไง ให้มันดูสวยและเรียบร้อยอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ว่างๆจะถ่ายรูป สายต่างๆนาๆ มาให้ดู

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
      "Tweeter อยู่ในระดับเดียวกับหู"
      อันนี้เป็นหลักการนั่งฟังมาตรฐานครับ
      (- -")..
      อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน เคยได้ยินมา ผมไม่ confirm

ผมก็ยังไม่ได้ทำอย่างนั้นเหมือนกัน เพราะชุดฟังเพลงผม RF 10 มันค่อนข้างเตี้ย แต่มี Tractrix Horn เสียงวิ่งเข้าหูผมได้ง่ายกว่า dome เลยไม่กังวลเรื่องนี้เท่าไหร่ เพราะ Tractrix นี่แหละมั้งครับเลยใช้มันทุก system เลย
      Last edited by Aeromancer; 21 Feb 2008, 14:06:11.

Comment

แล้วแต่คนออกแบบลำโพงไม่ใช่เหรอครับ
        บางคนก็เอา tweeter ติดไว้ตรงกลาง woofer เลย
        ส่วนพวก bose ก็วางตรงไหนของห้องก็ได้ ไม่ค่อยแต่งต่างมากเท่าลำโพงธรรมดา

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
          แล้วแต่คนออกแบบลำโพงไม่ใช่เหรอครับ
          บางคนก็เอา tweeter ติดไว้ตรงกลาง woofer เลย
          ส่วนพวก bose ก็วางตรงไหนของห้องก็ได้ ไม่ค่อยแต่งต่างมากเท่าลำโพงธรรมดา
          ใช่ครับ แต่ที่ผมบอกว่าได้ยินมา ผมว่าเค้าคงหมายถึง tweeter ทั่วไปอยู่ข้างบน + เป็นแบบ dome ไม่แน่ใจด้วยว่า Dome ประเภทไหน แต่ตอนนี้กำลังอยากเปลี่ยน คู่หน้าชุดที่คอม เล็ง referance SLX กับ RSX 4 ไว้ไม่รู้ราคาเป็นไง แต่ Tweeter อยู่กลาง Woofer เหมือนที่ว่ามาเลย

bose ปล่อยเค้าไปเถอะ concept เค้าคือฟังที่ไหนก็ก็ได้ ได้เสียงเหมือนกัน เรื่องจัดวาง ยกให้เค้าไปแต่คง ไม่ใช่เอาไปวางประหลาดๆ แล้ว บอกว่า เสียงไม่เห็นเหมือนกันนะ อิอิ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
            ผมเคยได้ยินมาว่า "ลำโพงควรอยู่ในระดับหู แต่อย่าให้ Tweeter อยู่ในระดับเดียวกับหู" จริงแท้แค่ไหนไม่อาจทราบได้ ว่าแต่ลำโพงคอมมี Tweeter ซักกี่ รุ่นกันเชียว อิอิ
            ฟังกลับกันแล้วครับ
            จริงๆแล้วควรให้ Tweeter อยู่ในระดับหูครับ
            เป็นหลักการนั่งฟังมาตรฐานตามที่คุณพจน์บอกจริงๆครับ
            ส่วน Woofer จะอยู่ในระดับหูหรือไม่อยู่ในระดับหูก็ได้ครับ
            เพราะมันจะไปขึ้นอยู่กับการออกแบบลำโพงของแต่ละยี่ห้ออยู่แล้ว

Comment

สรุป ผมว่าก็ปรับตาม manual ลำโพงก็พอแล้วอ่ะครับ
              เพราะคนออกแบบเค้าเป้นคนเขียน manual หนิ
              จะไปรู้ดีกว่าเขาได้ไง
              = ="

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน เคยได้ยินมา ผมไม่ confirm

ผมก็ยังไม่ได้ทำอย่างนั้นเหมือนกัน เพราะชุดฟังเพลงผม RF 10 มันค่อนข้างเตี้ย แต่มี Tractrix Horn เสียงวิ่งเข้าหูผมได้ง่ายกว่า dome เลยไม่กังวลเรื่องนี้เท่าไหร่ เพราะ Tractrix นี่แหละมั้งครับเลยใช้มันทุก system เลย
                พวก floor standing เค้าทำเผื่อพี่ไว้แล้วนิครับ
                ไม่งั้นพี่คงต้องทำพื้นห้องฟังเพลงเป็น slope

เหมือนโรงหนัง โรงละคอน อิอิอิอิิ

Comment

ฟังกลับกันแล้วครับ
                  จริงๆแล้วควรให้ Tweeter อยู่ในระดับหูครับ
                  เป็นหลักการนั่งฟังมาตรฐานตามที่คุณพจน์บอกจริงๆครับ
                  ส่วน Woofer จะอยู่ในระดับหูหรือไม่อยู่ในระดับหูก็ได้ครับ
                  เพราะมันจะไปขึ้นอยู่กับการออกแบบลำโพงของแต่ละยี่ห้ออยู่แล้ว
                  ก็เคยอ่านแว๊บๆ ผ่านๆ ก็บอกเล่าเก้าสิบ คงไม่เป็นไรมั้ง ผมก็ยังไม่ได้ทำอย่างนั้น เลยไม่ขอ confirm ว่ามันจะดีจริงๆ แต่ใครอยากทดลองก็แล้วแต่ครับ

พวก floor standing เค้าทำเผื่อพี่ไว้แล้วนิครับ
                  เผื่อนี่หมายถึงเผื่ออะไรไว้ครับ?

Comment

Working...
                  X