Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องเสียงรบกวนซาวออนบอร์ด ซื้อซาวกาดมาใส่จะหายไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องเสียงรบกวนซาวออนบอร์ด ซื้อซาวกาดมาใส่จะหายไหมครับ

เมนบอด z97 g1 sniper ครับ เสียงรบกวนเกิดจากกาดจอแน่ๆ เป็นตอนเสียบช่องหูฟัง แล้วเปิดเล่นเกมส์รึเทสโปรแกรมต่างๆ (3dmark / cinebench r15 cuda test) ที่เกี่ยวกับกาดจอเลยครับ ตอนเล่นเกมส์จริงๆก็ไม่ค่อยได้ยินเท่าไหร่เพราะเสียงเกมส์กลบ แต่มันมีบางจังหวะที่ผมต้องการฟังเสียงเดินอย่าง csgo หยุดยิงฟังเสียงเดินงี้มาแต่ไกลเลย จี๊ดดดดๆๆๆ นึกว่าหนูวิ่งมา แต่ดูเว็บเปิดยูทูปฟังเพลง ไม่มีเสียงรบกวนออกมาเลยครับ แต่พอเปิดเกมส์เท่านั้นแหละ อี๊ด ออดดดด ตื้ดดดดด ยังกะเสียงต่อเน็ตสมัยโมเด็ม 10 กว่าปีที่แล้ว ลองลอยบอด ต่อกราว สลับปลั๊ก ถอดบอดมาต่อข้างนอกเคสกะยังไม่หาย อย่าว่าแต่เสียบหูฟังเลย บางทีเปิดเล่นเกมส์หนักๆ ยังได้ยินเสียงจี๊ดๆๆๆ ลอยออกมาจากกาดจอผมเลย (ผมเปิดฝาเคสเล่นแล้วเคสอยู่ใกล้ตัวนิดหน่อยเลยได้ยิน) ตอนนี้หสวิธีแก้ไม่ได้เลย ไม่ทราบว่าถ้าผมซื้อซาวกาดมาต่อนี่อาการนี้มันจะหายไหมครับ ตอนนี้เล็ง sound blaster z ไว้อยู่

เหมือนไฟไม่พอนะผมเคยเป็นแต่ก็ไม่แน่ใจนะครับ รอท่านอื่นมาตอบเพิ่ม

Comment

อ่า เดะผมลองเอาพาวเวอสำรองมาลองดูละกันครับ แต่ตัวที่ผมใช้กะ super flower golden green 750w กาดจอ gtx 970 g1 เดะลองเอา raidmax af 650w มาลองดู ถ้าหายละงานเข้าเลย 555+

Comment

มารอฟังด้วยครับ อาการแปลกๆ PSU จ่ายไฟไม่นิ่งมันน่าจะวูบดับไปแล้วมั้ง แต่ถ้าได้ DAC(In/Ex) แยก ก็เป็นการลงทุนที่ดีเหมือนกัน แนะนำ External DAC ไปเลย น่าจะตัดปัญหาได้ดีกว่า

Comment

ใส่การ์ดแยก ช่วยได้ครับ

ในเบื้องต้นลองทำตามนี้ดูก่อน

1. ปิด Mic boost และ mute input ใน mixer ให้หมด

2. สาย front panel ถ้าไม่ได้ใช้งาน ก็ถอดออกซะ

3. ถ้ายังไม่ได้ได้ต่อสายดิน ก็ต่อให้เรียบร้อย

Comment

Originally posted by osxp View Post
            ใส่การ์ดแยก ช่วยได้ครับ

ในเบื้องต้นลองทำตามนี้ดูก่อน

1. ปิด Mic boost และ mute input ใน mixer ให้หมด

2. สาย front panel ถ้าไม่ได้ใช้งาน ก็ถอดออกซะ

3. ถ้ายังไม่ได้ได้ต่อสายดิน ก็ต่อให้เรียบร้อย
            ปิดไม ผมปิดแล้วครับท่าน ไม่หายเหมือนเดิม
            สายข้างหน้าผมกะถอดละครับ
            ส่วนสายดินกะติดแล้วเหมือนกัน
            เอาพาวเวอใหม่มาลองกะไม่หายเหมือนเดิม ตอนนี้ผมคิดได้อย่างเดียวคือไฟฟ้าในบ้านอาจจะไม่นิ่ง (บ้านเก่า 20 กว่าปีแล้วไม่ได้เปลี่ยนหม้อแปลง)
            ปัญหาของผมตอนนี้อาจจะแกโดนการหาซาวกาดมาเสียบลองดูจริงๆแหละครับ ถ้าเปลี่ยนหม้อแปลงนี่เรื่องใหญ่กันเลยทีเดียวแถมยังไม่แน่ใจว่าจะหายไหมด้วย - -*
            ปล.ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับ

Comment

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ของผมก็เป็นครับตั้งแต่ซื้อมาเลย (ผมเปลี่ยน PSU ไป 3 ตัวแล้วก็ไม่หาย) ของผมมันเป็นๆๆหายๆๆ เดือนหนึ่งจะเป็น สัก 2-3 ครั้ง (รีเครื่องใหม่ก็หายเป็นปกติ ส่วนตัวคิดว่าน่ามาจากไดร์เวอร์ ลง 7 /8.1 /10 ก็เป็น แล้วมันก็ไม่อัพเดทใหม่สักทีเลยนะ อัพทุกอย่าง ยกเว้นไดร์เวอร์ ซาาว์ )

ปล.ตอนนี้ เริ่มรำคาญจะหาการ์ดแยกมาใช้ให้มันจบๆๆไป ผมทนใช้ มา ปีกว่าๆล่ะ
              Last edited by yongyudtom; 13 Jan 2016, 14:41:24.

Comment

Originally posted by yongyudtom View Post
                ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ของผมก็เป็นครับตั้งแต่ซื้อมาเลย (ผมเปลี่ยน PSU ไป 3 ตัวแล้วก็ไม่หาย) ของผมมันเป็นๆๆหายๆๆ เดือนหนึ่งจะเป็น สัก 2-3 ครั้ง (รีเครื่องใหม่ก็หายเป็นปกติ ส่วนตัวคิดว่าน่ามาจากไดร์เวอร์ ลง 7 /8.1 /10 ก็เป็น แล้วมันก็ไม่อัพเดทใหม่สักทีเลยนะ อัพทุกอย่าง ยกเว้นไดร์เวอร์ ซาาว์ )

ปล.ตอนนี้ เริ่มรำคาญจะหาการ์ดแยกมาใช้ให้มันจบๆๆไป ผมทนใช้ มา ปีกว่าๆล่ะ
                โอ๊วผู้ใช้จริงเจ็บจริงมายืนยันกันเลยทีเดียว สรุปคงต้องได้ซื้อ ซาวแยกมาจริงๆสินะ ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการครับ
                ปล.ถ้าไม่ติดที่มันเล่นเกมส์ดูหนังฟังเพลง เสียงกระหึ่มถูกใจผมนี่คงมีขายทิ้งเป็นแน่แท้

Comment

ท่าน bassdkt ใช้ปลั๊กพ่วงเเบบถูกๆหรือเปล่าครับ มันอาจจะโดนสัญญาณกวน เเละลองเปลี่ยนปลั๊กพ่วงเเบบดีๆมีสวิชเเยกยังครับ ของผมตอนซื้อลำโพงมาก็มีเสียงลงกราวด์เเทรกๆ เล่นเกมส์เเล้วเวียนหัวเหมือนกัน ก็ลองเปลี่ยนปลั๊กพ่วง เปลี่ยนสายต่อลำโพงใหม่ตอนนี้เงียบสนิทเลยครับ ลองเเก้หลายๆทางดูก่อนครับ

Comment

Originally posted by poon_poonz View Post
                    ท่าน bassdkt ใช้ปลั๊กพ่วงเเบบถูกๆหรือเปล่าครับ มันอาจจะโดนสัญญาณกวน เเละลองเปลี่ยนปลั๊กพ่วงเเบบดีๆมีสวิชเเยกยังครับ ของผมตอนซื้อลำโพงมาก็มีเสียงลงกราวด์เเทรกๆ เล่นเกมส์เเล้วเวียนหัวเหมือนกัน ก็ลองเปลี่ยนปลั๊กพ่วง เปลี่ยนสายต่อลำโพงใหม่ตอนนี้เงียบสนิทเลยครับ ลองเเก้หลายๆทางดูก่อนครับ
                    ใช้ปลั๊กพ่วง น่าจะแพงอยู๋มั้งครับ 600 กว่าบาทมีสวิทแยกแบบที่ท่านกบ่าวมาและมันแพงสำหรับผมจริงๆนะ ปกติซื้อ ตัว 100 กว่า 5555+ ตอนเสียบรูลำโพง มันไม่มีเสียงรบกวนเลยครับ (z97 g1 มีรูเสียบหูฟัง แยกกะลำโพง) แต่พอเอาหูฟังเสียบกะรูหูฟัง เสียงมันดีกว่ามากแต่ติดตรงที่มีเสียงรบกวนแบบที่ผมกล่าวเลยหน่ะครับ ตอนนี้กะลองไปเรื่อยๆ ครับตอนนี้ถอดเมนบอดมาเปลือยเล่นนอกเคสกันเลยทีเดียว ขี้เกียจถอดเข้าถอดออกย้ายเคสไปมา 555+

Comment

ปลั๊กกรองไฟ(ผมใช้ surgeguard)+ทำสายดิน(ถ้าเอาแบบถูกๆก็สายไฟพันน๊อต psu ไว้อีกด้านเอาตะปูตอกลงดิน) ช่วยได้พอสมควร

Comment

การ์ดจอตัวละเป็นหมื่น ใช้ปลั๊กพ่วง600 กว่าบาท ไม่จัดว่าปล๊กแพงนะครับ ลงทุนซื้อปลั๊กกรองไฟsurgeguard น่าจะคุ้มกว่า
                        ผมว่าปลั๊กไฟเป็นส่วนสำคัญมาก แต่ไม่ค่อยมีใครให้ความสนใจ

Comment

โอ้ว... เป็น board ที่ผมเล็งตอนซื้อเลยนะครับ เพราะมี dac ในตัวเป็น creative soundcore 3d แถม amp ของ burr
                          M/B ตัวนี้ไม่ใช่ realtek 1150 บ้านๆ นะครับ

แนะนำต่อสายหูฟังหลัง case ครับ M/B ตัวนี้มี noise guard เป็นฉนวนรอบบริเวณ dac/amp แต่ถ้าสายหน้าเคส จะต้องพาดทะแยงจากหลังมา ด้านบนและหน้า ทำให้เจอ noise ครับ

Board นี้มี pciex 16 อันเดียว เป็น slot สำหรับ GPU และวางไกล dac ถ้าใส่ ผิด slot ก็อาจมี noise ครับลอง check ดู

อ้อดูพัดลม GPU ด้วยครับ ตอนแรกผมใช้เข็มขัดรัดสายไฟเก็บสายแล้วไม่ได้ตัดหาง มองดูก็เรียบร้อยดีไม่ได้เกี่ยวอะไร แต่พอ gpu load ก็มีเสียง มองไปพัดลมมันดูดสายไปตีดังเก๊กๆ
                          Last edited by Coolfan; 18 Jan 2016, 20:21:00.

Comment

แล้วเสียงดีไหมครับ สุดท้ายผมเลือก h97 gaming 3 เพราะไม่ได้ oc แล้วใส่ sound card แทนครับ

Comment

Working...
                            X