Announcement

Collapse
No announcement yet.

[มีคนสนใจเปล่า]ที่ปรับEQ เสียงกลางของลำโพง ใช้ได้กับทุกรุ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ทำตัว ต่อออกหน้าเคสดีกว่าครับ คนต้องการเยอะผมว่า

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
      ทำตัว ต่อออกหน้าเคสดีกว่าครับ คนต้องการเยอะผมว่า
      มันก็จะกลับไปหา ปัญหาที่คุณพจน์ว่ามา และไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงอะไรมากนัก ไม่งั้นถ้าจะ mod เรื่องเสียงกลาง ก็ต้องหันไปดูเรื่อง tone controller เอาทั้งโทน ออกแล้วเอาแผ่น EQ เข้าไปแทนแต่ส่วนใหญ่ เค้าก็ไม่ค่อยมีใครเล่น EQ กัน

เติมข้างนอกมันไม่ค่อยทำให้เสียงดีขึ้นเท่าที่ควร การ Replace สิ่งที่มีอยู่แล้วน่าจะเป็นการปรับปรุงให้น้ำเสียงเป็นไปตามต้องการมากกว่า เหมือนกับการเปลี่ยนสาย สายสัญญาณ สายลำโพง แต่ข้างในสายเป็นเหมือนเดิมก็ลงที่ปัญหาคอขวด ครับ

Comment

โอ ท่านเซียนลงมาตอบเองเลยครับ หุหุ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
          ครับ แยกขับ เป็นอีก idea เวลารื้อ ต้องถอดน๊อตยึดลำโพง ข้างหน้าก่อน ค่อยๆ ดึงตัวลำโพงออกนะ สายไม่ค่อยเผื่อไว้ยาวเท่าไหร่ ถอดอันล่างก่อน แล้วค่อยถอดอันบน อันนี้เป็นวิธีที่ผมถอดนะ แล้วตัดสายออกเลย ใกล้กับจุดบัดกรี ตัด ออกทั้งสายที่มาจากกิ๊บหนีบสาย และ สายที่จั๊มไปลำโพงบน แล้วค่อยถอดดอกบน เหมือนเดิม ตัดสายที่ใกล้ขั้วที่บัดกรี ที่บอกว่าให้ใกล้ขั้ว เพราะถ้าเราไม่เปลี่ยนสาย ก็สามารถนำมาใช้ ได้อีก หรือเปลี่ยน เราก็เอาสายมาใช้ได้อีกเหมือนกัน เพื่อๆไว้จั๊มพ์ อะไรต่อมิอะไรได้ พอถอด ดอกลำโพงออก ก็จะเห็น cap ละ ตัดสายที่ยึดกับขา (ตัดที่สายนะ) แล้วก็ค่อยไขน๊อตที่ยึด กิ๊บด้านหลัง แล้วก็ เอาหัวแร้ง จี้และดูดตะกั่วของแต่ละชิ้นส่วนออก ทั้งลำโพง +- 2 ตัว cap และ กิ๊บหนีบลำโพง ก็แยกชิ้นส่วนเรียบร้อย อีกอย่างจำขา Cap ไว้เพื่อใครไม่รู้เรื่องขา สั้นยาว เข้าออก เข้าขาสั้น หรือขาเข้าขาออก จากนั้น โมตามสบายเลย อยากถ่ายรูปให้ดูจัง ผมก็โมเปลี่ยน Cap เล่นเหมือนกัน แต่ไม่มีกล้องที่จะถ่ายเข้า com ได้เลย
          นึกภาพไม่ออกอ่ะครัย วิธีรื้อ ถ่ายรูปให้ดูหน่อยก็ดีน่ะ งัดมั่วกลัวเจ๊ง

Comment

Originally posted by a12a View Post
            นึกภาพไม่ออกอ่ะครัย วิธีรื้อ ถ่ายรูปให้ดูหน่อยก็ดีน่ะ งัดมั่วกลัวเจ๊ง

ขออภัยจริงๆ ครับ ผมมีแต่กล้องฟิลม์ จริงๆ ครับถ้าจะให้ถ่ายคงต้องรอนานหน่อยล่ะครับ

Comment

ผมเห็นด้วยกับท่านพจน์อ่ะคับ
              สัญญาณเสียงไม่ควรผ่าน component เยอะๆ เพราะคุณภาพเสียงจะ drop ลงไปอ่ะคับ
              อยากโม X3 เหมือนกันอ่ะคับ
              ทำไงก็ถ่ายมาให้ดูบ้างนะครับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                ผมเห็นด้วยกับท่านพจน์อ่ะคับ
                สัญญาณเสียงไม่ควรผ่าน component เยอะๆ เพราะคุณภาพเสียงจะ drop ลงไปอ่ะคับ
                อยากโม X3 เหมือนกันอ่ะคับ
                ทำไงก็ถ่ายมาให้ดูบ้างนะครับ
                นึกแล้วว่าต้องมา เห็นกระทู้นี้นึกถึงคุณ VR เลย อิอิ

Comment

เฮีย aero เห็นผมเป็นเครื่องหมายของอะไรไปเนี่ย
                  = ="
                  ของแบบนี้ไม่พลาดอยู่แล้ว
                  หุหุ

ผมว่า ผมจะเก้บตังเปลี่ยนสาย RCA ก่อนดีกว่า
                  ตอนขยับขยายไปเล่น amp จะได้ใช้ของเก่าได้

Comment

ช่วงนี้ สอบ แต่ จะเข้ามาดูเป็นระยะ คับผม ^^

Comment

ผมว่าปรับในโปรแกรมจะ work กว่าครับ เพราะถ้าทำกล่องข้างนอกนี่โอกาสเกิด noise สูงมากครับ ถ้าอยากใช้ต่อข้างนอกจริงๆ แนะนำให้ซื้อ eq31band มาต่อดีกว่าทำเองนะครับ ปรับความถี่แต่ละช่วงได้ด้วย

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                        เฮีย aero เห็นผมเป็นเครื่องหมายของอะไรไปเนี่ย
                        = ="
                        ของแบบนี้ไม่พลาดอยู่แล้ว
                        หุหุ

ผมว่า ผมจะเก้บตังเปลี่ยนสาย RCA ก่อนดีกว่า
                        ตอนขยับขยายไปเล่น amp จะได้ใช้ของเก่าได้
                        เห็นเป็น X3 Mascot มั้งครับ

Comment

เมื่อก่อนเคยลองเอา Preamp มาพ่วงกับ Orbit เพื่อจะปรับโทนเสียง มันก็มีความต่างครับกับการปรับกับโปรแกรมเสียงเบสเสียงกลางจะไม่ใสไม่เป็นลูก แต่ถ้าปรับกับ Preamp เสียงที่ได้จะหนักแน่นกว่าใสกว่า แต่มีNoiseเพิ่มขึ้น แต่ยังไงก็เห็นด้วยกับคุณพจน์เหมือนกันครับ ผ่านน้อยๆดีกว่า

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                            เห็นเป็น X3 Mascot มั้งครับ
                            = ="
                            ผมก็แค่คนใช้ X3 คนนึงน้า
                            ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับเจ้าของโรงงานเลย
                            = ="

Comment

ที่จะลองทำขึ้นนี้เพราะว่า
                              1.ถ้าไปซื้อเป็นEQแบบสำเร็จเลยมันแพง ผมจะทำงบซักอันล่ะไม่เกิน200 ถ้าเกินนี้ไม่ทำ
                              2.ปรับแล้วจะน่าฟังหรือไม่เดี๋ยวต้องลองทำออกมาซักอันล่ะมาแบ่งๆกันฟังดูก่อนว่าOKเปล่า
                              3.เรื่องจะทำให้เกิดNoize อันนี้มีขึ้นแน่ครับแต่จะพยายามให้ได้น้อยที่สุดครับ

ส่วนที่มีคนแนะนำให้โมคู่บนเป็นทวิส ส่วนคู่ล่างเป็นกลางอันนี้น่าสนครับ กะลังคิดๆอยู่ว่าจะทำไง

Comment

ท่าน a12a อยู่ วิวะม.ข. อะดิ แฟนน่ารักเน้ออ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆ น่าอิจฉา !!! คนขอนแก่นน่ารัก แปร่ว -*-

คนบ้านเดียวกันว่างๆก็มาทำให้เสียงเทพๆ หน่อยสิ วะฮ่าๆๆๆ เกรียนอะนะ

Comment

Working...
                                X