Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช้วยแนะนำ DAC เสียงดีๆราคาไม่เกินหมื่นหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณครับ _/\_ เรื่องเปลี่ยนอุปกรณ์นี่ไม่รู้จริงๆ เพราะทำไม่เป็นเลย

Comment

@carbon_za แสดงว่าท่านแก่แล้ว 555+ มันบอกอายุโดยประมาณได้ครัชแต่ไม่ค่อยแม่น เพราะบางคนแก่ๆยังฟังได้ถึง18kHz เป็นบางคนนะไม่ทั้งหมด
      @111111 Digital > Analog อันนี้ไม่ไม่ทราบฮะ
      @ท่านเสือ ขอเวลาผมเก็บตังแปบนุงนะครับจะสั่งสาย USB เงินด้วยครับ

Comment

โอ้วขอบคุณมากครับท่านเสือสำหรับความรู้ ว่าแต่เพลง 192kHz นี่คือเพลงที่ออกมาจริงๆ ใช่มั้ยครับ นั้นก็เกินหูมนุษย์ไปเยอะแล้วเหมือนกันนะนั้นนะ ส่วนไฟล์ DXD 352 นี่ก็เกินไปเยอะเลยด้วย

สายเงินมารีวิวด้วยนะท่าน nirvash0

ปล. นับถอยหลังอีก 4 ชั่วโมง เค้าจะทำอะไรกันนะ
        Last edited by 111111; 31 Dec 2015, 19:50:04.

Comment

เออจริงแหะ เอาคำว่า headroom มาใช้ได้ยังไงนะเรา เขินแปป เอ้ แล้วจำผิดกับคำว่าอะไรหว่า คิดเท่าไหร่ก็คิดไม่ออก

https://en.wikipedia.org/wiki/Headro...al_processing)

Comment

ตลาดทั่วไปผมหาได้เต็มที่แค่ 48kHz เองครับ ส่วนใหญ่99.99% เป็นไปตามท่านเสือครับ

แล้วแผ่น Audio CD แท้นี่ไฟล์มันได้เท่าไหร่เหรอครับ เห็นข้อมูลมันแน่นซะเต็มแผ่นเลย ทั้งที่เพลงมันมีแค่8-10เพลงเองอะครับ (แผ่นแท้AudioCD One Ok Rock รวมทุกอัลบัม7แผ่น อยากได้ใจแทบขาดแต่ราคามันเฉียด $300 ไปนิดเดียวเองอะรามภาษีแล้ว )

Comment

ถ้ามันแพงขนาดนั้นก็ สูบตาม bit

ผมชอบเสียงดนตรีอย่างเดียวแหะ มันส์ดี

Comment

44KHz, 192KHz, 384 kHz ฯลฯ คือ Sample Rate นะครับ ไม่ใช่ความถี่เสียง

หมายถึงจำนวนตัวอย่างเสียงที่ถูกเก็บใน 1 วินาที ยิ่ง Sample มาก ก็ยิ่งเก็บตัวอย่างได้ถี่ขึ้น

และ bit ยิ่งสูง ก็ยิ่งเก็บรายละเอียดในแต่ละตัวอย่างได้ละเอียดมากขึ้น เข้าใกล้ความเป็น Analog ได้มากขึ้น แต่ขนาดไฟล์ก็ใหญ่ขึ้นตามไปด้วยครับ

เพลงต้นฉบับที่บันทึกในห้องอัดระบบ Digital สมัยใหม่จะมี sample rate และ bit สูงมาก แต่พอจะเอาลงแผ่น CD ก็จะถูก down sampling ลดลงจากต้นฉบับอีกที

ห้องอัดหลายแห่ง ก็บันทึกในระบบ DSD กันมากขึ้น หรือเอาต้นฉบับเก่าๆ สมัยม้วนเทป Analog มา Remaster ขายใหม่ในแบบ Hi Res, SACD

อย่าง Hi Res บ้านเราก็มีของค่ายใบชา song http://www.baichasong.com/brand/see/?album=175

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ ความรู้อีกแล้ว _/\_ เสริมความรู้คนรู้งูๆ ปลาๆ

Comment

เอากาวมาทาหน้าแปบ

Comment

พากันออกทะเล ไม่สิเราออกนอกโลกไปแล้ว

ก็ดีนะ ผู้รู้จริงจะได้มาซ่อมให้ ถ้าไม่รั่วบ่อยๆ ก็ไม่ได้รู้อะไร ยิ่งเป็นแก้วที่มีน้ำขังน้อยยิ่งเติมน้ำได้มาก (แก้เขิน อิอิอิ)

Comment

Comment

โอ้ว ขอบคุณครับสำหรับความรู้ มารับความรู้เพิ่มแล้วครับ

Comment

อย่าง ไฟล์ ตัวบน เต็มHeadroom เสียงจะขลิบพร่าได้ง่ายครับ

Comment

Audio CD มาตรฐาน คือ 16bit/44.1 khZ ครับ

Comment

Comment

Working...
                                X