Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาสร้าง Network Audio Player ง่ายๆ ด้วย Raspberry Pi 2 กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ZeroONE Music Streamer จาก Clef Audio ราคา 15,900 บาท

สังเกต port ด้านหลัง คุ้นๆ กันมั๊ยครับ

Last edited by osxp; 5 Dec 2017, 21:30:45. Reason: อัพรูปใหม่

Comment

ค่ากล่อง+หม้อแปลงไฟ DC 14,000บาทครับท่านผู้ชม

ปล. ทำขาย 7000 จะไม่บ่นสักคำไม่ว่าไรแถมผมจะสนับสนุนด้วย (ตี Raspberry Pi 2 2000บาทเลยเอ๊า กล่อง+โลโก้+ค่าสายไฟนิดหน่อยให้1500บาท หม้อแปลง 1000บาท ท้ายiec 300 รวมไม่เกิน5000บาท ที่เหลือเอาไปเป็นกำไลไปปปป)

นี้อะไรราคาโขกสับตกควายคนไทยด้วยกันเองแท้

Comment

สินค้าเครื่องเสียง มันดูที่ การวางตลาดด้วยครับ ถ้าขายได้มากชิ้นราคาก็ถูกลงได้ ค่าทุนอุปกรณ์เป็นเรื่องรองครับ

ลองคิดในมุมมองผู้ขาย ถ้าเขาต้องเลี้ยงชีพจากการขายสินค้าเป็นหลัก ถ้าสินค้า เป็นของนานๆใช้ มีผู้บริโภค น้อย จะอยู่ได้ไหม

ต้นทุนของสินค้าไม่ใช่แค่ ทุนอุปกรณ์ แต่ควรดูเรื่อง การยังซีพของผู้ผลิตด้วยครับ ถ้าทำแล้วอยู่ไม่ได้ ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

ผู้บริโภค บางคนไม่สามารถ ทำเองเครื่องเสียงเองได้ ถึงแม้ว่าจะจัดหาอุปกรณ์เองได้ก็เถอะ
        ถ้าเขามีเงินที่จะซื้อ จะไปตั้งป้อมว่า เขาจะเป็นควายคงไม่เหมาะครับ เรื่องกำไร มันยังมีพื้นฐานมากจาก demand/supply อยู่ดี

ลองเทียบราคา ของเขา กับของที่ต่างชาติทำขาย และ การsupport ถ้าผู้บริโภคเห็นว่า กำไร มันเกินควร ก็อย่าซื้อครับ

ปล ผมไม่ได้เป็นพ่อค้า ครับ

Comment

ถ้าใช้ pi ไม่ว่าอะไรหรอกครับ

แต่ Firmware หวังว่าจะไม่สิ้นคิดขนาดเอา volumio หรือ runeaudio มาใช้ตรงๆหรอกนะ

เพราะขนาดผมทำเล่นเอง ยังจัดเต็มภาคจ่ายไฟ คิดๆแล้วอาจจะ ครึ่งหมื่นเลยแหละครับ แค่เอา 5v นิ่งๆเนี่ย ตอนทำ psu ใช้กับ mediabox ก็หลายพัน Capa ตัวนึงหลายร้อย ไหนจะ diod เทพๆอีก

แหม ถ้า IEC แบบตัวนี้ ผมยอมครับ

Last edited by Night_Angel; 7 Jun 2016, 15:49:57.

Comment

่ผ่านไป 1ปี ทำฝาหลังเสร็จซะทีครับ 555

ฝาแฝดกับ DAC iFi

อัพเดทซะหน่อย

Volumio 2 ออกแล้วครับ

https://volumio.org/

ปรับปรุงหน้าตาให้สวยขึ้น พร้อมกับแก้ปัญหาไปหลายอย่าง และเพิ่มความสามารถใหม่ๆ เข้ามา

อย่างเช่น
            - WiFi เชื่อมต่อกับ Hidden SSID ได้
            - เล่นไฟล์ .cue ได้
            - ใช้งานง่ายขึ้น ลงเสร็จ ไม่ต้องใช้ putty ไม่ต้องแก้ไฟล์อะไรแล้ว มันจัดการเอาพื้นที่ว่างใน SD ทั้งหมด มาทำเป็น Drive เก็บเพลงให้เรียบร้อยเลย
            - มี web radio มาให้เยอะมาก แยกตามแนวเพลง หรือประเทศได้ ค้นหาจากรายการได้ด้วย
            - ทำงานเร็วขึ้น สวยขึ้น เปลี่ยน background ได้
            ี- update ได้ง่ายขึ้น

ทดสอบต่อกับ FX-Audio D802C ก็ใช้งานได้ดี

แอมป์ตัวนี้เป็น Direct Digital Amp (DDX) ไม่มี DAC แต่มี ADC สำหรับแปลง analog เป็น digital

ผมชอบฟัง mode HiFi คือเป็นการปิดระบบปรับแต่งเสียงทั้งหมด จะให้รายละเอียดระยิบระยับ ใสกิ๊ง ออกแนวสดๆ หน่อย

แต่ถ้าชอบเบสหรือแนวอื่น ก็มี EQ สำเร็จรูปหลายแบบ ฝังมาในตัวชิพเลย 16 preset รวม flat มี Bass Treble +/- ให้ด้วย (STA326)

Last edited by osxp; 5 Dec 2017, 21:37:39. Reason: แกัรูปหาย

Comment

เสียงที่ส่งผ่าน hdmi ต้องไปดูอะไรครับ
              หรือ ไม่สามารถปรับได้แล้ว

Comment

Originally posted by gs8100 View Post
                เสียงที่ส่งผ่าน hdmi ต้องไปดูอะไรครับ
                หรือ ไม่สามารถปรับได้แล้ว
                Pi เดิมๆ จะมีแค่ HDMI กับ Audio Jack ครับ

ถ้าตั้งเป็น HDMI ก็ไปออกที่จอ หรืออุปกรณ์ที่ต่อทาง HDMI

ถ้าต่อ DAC เพื่ม ก็จะเห็นมากกว่านั้น เข้าไปเลือก output ได้ใน Playback Options ครับ

Last edited by osxp; 5 Dec 2017, 21:38:23. Reason: แกัรูปหาย

Comment

สุดยอด

Comment

อัพเดท V 2.118 ครับ

ทำงานไวขึ้นอีกนิด

Last edited by osxp; 5 Dec 2017, 21:38:59.

Comment

น่าทำ เเต่ Raspberry Pi 1ได้ไหมอ่าครับพอดีมีของเก่าตัวนึง

Comment

Originally posted by sirinathey View Post
                        น่าทำ เเต่ Raspberry Pi 1ได้ไหมอ่าครับพอดีมีของเก่าตัวนึง
                        Pi 1 2 3 ลงได้หมดครับ

แต่ควรใช้กับ DAC ด้วย เพราะ sound onboard ของเดิม เสียงห่วยแตกมาก

Comment

เห็นมี DAC = Durio Sound ของคนไทยด้วย
                          มีท่านใดลองบ้าง
                          เป็นอย่างไร

Comment

สอบถามหน่อยครับ สามารถเสียบ External hdd หรือ Docking HDD ได้ไหมครับ ไฟพอไหมครับ

Comment

Originally posted by You Kung View Post
                              สอบถามหน่อยครับ สามารถเสียบ External hdd หรือ Docking HDD ได้ไหมครับ ไฟพอไหมครับ
                              เคยลองกับ HDD WD Black 2.5" + Zotac USB 3.0 ไฟตก ใช้ไม่ได้ครับ

ถ้าเป็นแบบ 3.5" ใช้ไฟแยก ไม่น่ามีปัญหา

Comment

Originally posted by osxp View Post
                                เคยลองกับ HDD WD Black 2.5" + Zotac USB 3.0 ไฟตก ใช้ไม่ได้ครับ

ถ้าเป็นแบบ 3.5" ใช้ไฟแยก ไม่น่ามีปัญหา
                                ขอบคุณครับผม รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ อาจจะถามเยอะหน่อย กำลังสนใจที่จะเล่นครับผม

1.ตอนนี้ถ้าจะเล่น เล่นรุ่น pi3 ไปเลย หรือรุ่น pi2 ดีครับ ผมเอามาใช้ฟังเพลงอย่างเดียวครับ
                                2.ถ้าจะต่อ dac ช่อง Coax ผ่านอุปกรณ์ Digital to digital converter เช่น hiface ตัว Pi จะมองเห็นไหมครับ ปกติถ้าใช้กับ window มันต้องลง driver แต่กับ Raspberry pi ต้องทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับผม

Comment

Working...
                                X