Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย opitcal

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ก็ดูที่ avr สิ ถ้าขึ้นว่า PCM หมายถึง 2channel

ถ้าเป็น 5.1 แท้ๆมันต้องคือว่า Dolbydigital AC3 หรือ DTS ตัวโตๆ

หากไม่ใช่ ก็อย่ามาโม้ว่าเป็น 5.1 แท้

Comment

Dolbydigital live

Originally posted by battlecruiser View Post
      PCM = รูปแบบ ปกติของสัญญาน SPDIF ซึ่งสามารถส่ง ผ่าน Optical และ Coaxial ได้เพียง 2 channel

Dolbyprologic เป็น การ ประมวลผลเสียง ที่ถูก encode แบบ dolby surround ในรูปแบบของ stereo

ให้ออกกลับคืนเป็น surround แต่อย่างไร มันก็เป็นแค่ surround เทียม ที่ไม่ได้แยกแยะ channel ทั้งหมดออกจากกันอย่างชัดเจน

Dolby Digital live คือ การ Encode เสียง PCM Multichannel ที่ควรจะออกทาง output analog ทั้งหมดของ คอมพวิเตอร์

ให้กลายเป็น Dolbydigital 5.1 768Kb/s เพื่อให้ส่งผ่าน optical /coaxial เพียงเส้นเดียวได้

สามารถส่งเสียง multichannel แท้ จากคอมพิวเตอร์ ไปาู่เครื่อง reciever ได้

* Dolbydigital live มีข้อเสียร้ายแรงคือ เป็นการ บีบอัดแบบ lossy

6channel มี bitrate = 768Kb/s ซึ่งนั่นคือ แต่ละ channel มี bitrate แค่ 128Kb/s 16bit 48Khz
      แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเสียงที่ออกมาเป็นแบบไหน
      Dolby Digital live มันออกได้ไหม จาก spec ว่ามี Dolby Digital live หรอต้องทำอย่างไง หรอต้องทำอย่างไง

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        ก็ดูที่ avr สิ ถ้าขึ้นว่า PCM หมายถึง 2channel

ถ้าเป็น 5.1 แท้ๆมันต้องคือว่า Dolbydigital AC3 หรือ DTS ตัวโตๆ

หากไม่ใช่ ก็อย่ามาโม้ว่าเป็น 5.1 แท้
        ได้ความรู้ จดดดดด ขอบคุณมากครับผม Dolbydigital AC3 ตั้งแต่มีใช้ a/v ยังไม่เคยเห็นโผล่ออกมา แต่ไอ้ DTS เจอตอนดูหนัง แล้วถ้าเป็น digital 5.1 (ไม่แน่ใจว่าถูกหรอป่าว ) ที่ display a/v อันนี้มันคืออะไรครับผม

Comment

Originally posted by mr_tor View Post
          แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเสียงที่ออกมาเป็นแบบไหน
          Dolby Digital live มันออกได้ไหม จาก spec ว่ามี Dolby Digital live หรอต้องทำอย่างไง หรอต้องทำอย่างไง
          ต้องลง driver และ software ให้ถูกต้อง

มันจะมีให้เลือก Dolby digital live encoding

และ ที่ AVR จะขึ้นว่า Dolby digital AC3

Comment

ต้องหาวิธีให้มันขึ้นให้ได้แล้วหละ ไปมั่วอีกรอบบบบบบ หรอว่าลงไม่ครบว้าาาา

Comment

Originally posted by mr_tor View Post
              ต้องหาวิธีให้มันขึ้นให้ได้แล้วหละ ไปมั่วอีกรอบบบบบบ หรอว่าลงไม่ครบว้าาาา
              สำหรับเทนบอร์ดท่าน ลง driver sigmatel ให้เรียบร้อยก่อน

แล้วลง Dolby control center

http://downloadmirror.intel.com/1540...201.2.1001.exe

ไม่แน่ใจว่า เฉพาะ vista รึป่าว

Comment

เหมือนจะเป็น vista support ครับ ตอนนี้ต้องหาแผ่น vista อีก มันน่านัก โหลดมาก็ใช้ไม่ได้ ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบ สงสัยชอบเครื่องเสียงนะครับ ผมก็ชอบแต่งบไม่ค่อยมี ได้อะไรก็เก็บๆๆ ประหยัด หามือสองมั้ง ไปเรื่อย ตอนนี้กำลังหาสาย เหนื่อยๆๆๆ

Comment

งั้นมาเจอกันได้ ดึกๆ ชื่อใน steam ชื่อ saviaros

Comment

ต้องลง driver และ software ให้ถูกต้อง

มันจะมีให้เลือก Dolby digital live encoding

และ ที่ AVR จะขึ้นว่า Dolby digital AC3

โทษนะครับ รีซีพเวอร์รุ่นไหนมั่งครับ ที่มันขึ้น ac 3 นอกจากของจีนแดง

Comment

Originally posted by rts20d View Post
                      โทษนะครับ รีซีพเวอร์รุ่นไหนมั่งครับ ที่มันขึ้น ac 3 นอกจากของจีนแดง
                      ถามจริงๆหรือ ถามกวนๆนี่ คงไม่ได้หมายถึง reciever soken ที่มี 6channel input แล้วขึ้นที่จอว่า AC3 input หรอกนะ

แต่ถึงอย่างไร สมัยนี้ ของแท้ต้อง made in china 555+

Dolbydigital มีชื่อเรียกอีกอย่าง ว่า AC3 แหละ ผมเรียกรวมๆกันไปงั้นเอง

เคยเห็นลำโพง ที่มี decoder ในตัว รุ่นอะไร จำไม่ได้ จอ lcd ขึ้นว่า AC3

Comment

เดียวลง vista ก่อนแล้วดูสิมันจะได้ไหม อยากรู้ วันนี้เปิดคอมมาไม่มีเสียงออก เมื่อคืนยังเล่นเกมอยู่เลย เป็นอะไรอีก งงกับมันจิงๆๆ

ถามนิดพอดีผมมี x-fi มันมีช่องต่อ digital แต่รูดันเป็น 3.5 mm ยังงี้ผมทำไงหะครับบ เผือขี้เกียจลง vista จะได้ถอดมาจากอีกเครื่องมาต่อ

Comment

ใน driver สั่งให้ flexi jack เป็น digital i/o

แล้วลองเอาสาย แบบนี้เสียบดู

เสียงจะออกที่ ข้างใดข้างหนึ่ง ปกติจะออกที่ ขั้วสีขาว

Comment

ขอบคุณมากครับบบ เดี่ยวต้องหามาลอง

Comment

ถามจริงๆหรือ ถามกวนๆนี่ คงไม่ได้หมายถึง receiver soken ที่มี 6channel input แล้วขึ้นที่จอว่า AC3 input หรอกนะ
                              อธิบาย ขยายความความแตกต่างอันนี้หน่อยดิน้อง
                              คัดวิชา เอามาเป็นฉากๆ ห้ามอู้

ถามจริงๆ อยากรู้นิ อิอิอิอิ

Comment

และแล้วผมก็สามารถทำให้มันเป็น Dolbydigital แล้ว เล่นเกมสะใจมากครับ ขอบคุณเพื่อนๆๆมาคอยช่วยตอบครับผม

Comment

Working...
                                X