Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้ T-Amp บ้างรบกวนแนะนำลำโพงหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าเล่นเครื่องเสียงผมให้ความสำคัญลำโพงก่อน60%ของชิ้นส่วนทั้งหมดครับ
    ถ้าเลือกลำโพงที่มีโทนบาลานซ์ดีอะไรไปต่อมันก็จะดีขึ้นครับ

................................................
    ถ้าไม่ได้ลำโพงที่ดีก่อนไม่ว่าจะเปลี่ยนอะไรมันก็มีแต่ทำให้จมครับ
    โดยการเลือกลำโพงก็จากการสอบถามหรือไปหาฟังดูครับ

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
    Last edited by wutnaja; 5 Apr 2015, 21:42:33.

Comment

^
      ถูกต้องครับ ควรให้งบลำโพง 50+% ของงบทั้งระบบ
      ถ้าชอบเสียงกลางชัดๆ ผมเลือกเล่น 10" 3 ทาง นะ เคยใช้อยู่ ตอนนี้ยกให้คนอื่นไปละ
      ตอนนี้(ใช้มาปีกว่าละ) ใช้ทีแอมป์กะ 2 ทาง 8" ลำโพงไว 90 dB/W ขับแค่ 3 Vpeak ก็ฟังดังสบายๆครับ

Comment

เท่าที่ไปดูกระทู้เก่ามา เปลี่ยนลำโพงก่อนดีแล้วหล่ะ

ถ้าเล่นของใหม่ แนะนำให้ไปลองฟังของจริงก่อนดีกว่าว่าชอบแนวเสียงไหม

ว่าแต่ไม่มีคนยุให้โม T-Amp ตัวนี้เลยแฮะ แอมป์พวกนี้เค้าเล่นตรงหม้อแปลงด้วยไหมนี่

ไปดูฝรั่งเค้าโม T-Amp รุ่นนี้กัน ไม่รู้ไส้ในเหมือนตัวของ จขกท.ไหม (ต้องสมัครเมมก่อนถึงเห็นรูป)
        http://www.diyaudio.com/forums/class...me-info-3.html

เดิมๆ

หลังโม

ถ้าคิดจะโมแอมป์ ควรหาลำโพงที่ชอบให้ได้ก่อนนะ ไม่งั้นทำไปก็หลงทางพอดี

Originally posted by tiger X-fi View Post
        wharfedale diamond 9.0 2-3พัน มีหลุดมาเรือยๆ...ใจเย็นๆ
        ยี่ห้อนี้มือสองเค้าหลุดกันแถวเว็บไหนฮะ จะไปส่องมั่ง

Comment

คงต้องสองเรื่อยๆ...หลายเว็ปแหละครับ
          ----------------
          แอมป์ เล้กๆพวกนี้...ไมจำกัดว่า AB หรือ T/D ...แค่หม้อสวิชชิ่งกับลิเนียร์...เสียงก็ต่างพอสมควรแล้วครับ
          เห็นมีเลนแบบผานแบตด้วย.....

Comment

Wharfedale Daimond นี่หายากมากนะครับมือสอง

เรื่องโมก็น่าสนใจครับ แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอิเล็กฯ เท่าไหร่ อุปกรณ์ต่างๆ ที่บ้านก็ไม่มีซักอย่าง

Comment

Originally posted by chaowanun View Post
              Wharfedale Daimond นี่หายากมากนะครับมือสอง

เรื่องโมก็น่าสนใจครับ แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอิเล็กฯ เท่าไหร่ อุปกรณ์ต่างๆ ที่บ้านก็ไม่มีซักอย่าง
              Diamond 9 ช่วงก่อนปล่อยกันเกลื่อนเลยครับ

ของผมก็ได้ 9.1 มาคู่นีง ทำเป็นคู่หน้า กับ 9.CS (Center)

คู่หลังเป็น Amber 20.1 คุ้มราคามากๆ กะใช้ยาวๆ เลยครับ

Comment

Originally posted by chaowanun View Post

ผมก็เคยมี Diamond 9.1 ครับ

แต่ขายไปแล้วจริงๆแล้วมันถูกออกแบบมาเป็นลำโพงดูหนัง แต่โดยรวมแล้วก็ฟังเพลงไม่น่าเกรียดคุ้มราคาครับ

-------------------------------------------------------
                ต้องหาหลายเว็ปครับ
                หนุ่มไฮไฟ
                ไฮไฟ55
                ไทยกาโม

ลองหาดูครับ
                Last edited by wutnaja; 6 Apr 2015, 18:22:25.

Comment

ผมมักจะหาอะไรหลังจากเค้าขายกันไปซักพักแล้วหยั่งงี้ประจำเลยครับ ไม่ได้ตั้งใจนะครับ แต่คือมันพึ่งรู้บ้างหรือพึ่งมีเงินบ้าง

Comment

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายอีกซักรอบครับผม ทีแรกว่าจะตั้งกระทู้ใหม่ แต่บางท่านว่ากระทู้เดิมถ้าเค้าเห็นขึ้นหลายหน้าแล้วเดี๋ยวก็เข้ามาอ่านกันเอง

คืองี้ครับ ระหว่างที่รอเก็บเงินสอย 121 ซึ่งก็คงเป็นเดือน ไหนๆ ก็ต้องส่องตามบอร์ดต่างๆ เพื่อหามือสองไปด้วย (ซึ่งหายากมากทั้ง Wharfedale ทั้ง Mordaunt) ผมมาคิดว่าเข้าไปแล้วก็อย่าให้เสียเวลาเปล่า ส่อง DAC ไปด้วยเลยดีกว่า เจออะไรก่อนก็จัดก่อน ค่อยเก็บเพิ่มอีกทีหลัง

จึงรบกวนทุกท่านแนะนำ DAC ที่น่าเล่น ราคาพอเหมาะพอควรกับ T-Amp ให้กับผมด้วยครับ ขอตัวเลือกซักสองสามรุ่นก็ได้ครับ เผื่อรุ่นใดรุ่นหนึ่งมันหายากไป มีตัวเลือกไว้ก็ง่ายหน่อย

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

dac....งบน้อยกว่าลำโพง ...แถมตัวเลือกเยอะด้วย
                      ลำโพง งบมากกว่า...เก็บเงินลงงบใหญ่ก่อน...ส่วนงบน้อยค่อยหาทีหลังดีกว่าครับ
                      ----------
                      เหมือนแบงค์1000 ถ้ายังอยู่ในกระเป๋ามันก็อยู่อยางนั้น...แต่ถ้าแตกเมื่อไหร่...ยุ่ยแน่ครับ

Comment

แล้วแต่งบล่ะครับ Dac 3000 เห็น z2 พึ่งลงอยู่ ไม่เกิน3000
                        http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2968583
                        หรืออยาก indy หน่อยสั่ง Pre กับผมก็ได้ครับ ได้ของสิ้นเดือน

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
                            แล้วแต่งบล่ะครับ Dac 3000 เห็น z2 พึ่งลงอยู่ ไม่เกิน3000
                            http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2968583
                            หรืออยาก indy หน่อยสั่ง Pre กับผมก็ได้ครับ ได้ของสิ้นเดือน
                            Pre นี่ท่านสั่งมาพอดีหรือสั่งมาเหลือๆ ครับ ถ้าผมไม่สั่ง Pre Order แต่รอของมาค่อยสอยที่เดียวได้มั๊ย

ถามอีกข้อครับ T-Amp นี่ควรปรับ Volume ไม่เกินเท่าไหร่ถึงจะได้คุณภาพสูงสุดครับ 11, 12 หรือ 13 นาฬิกา

Comment

สั่งพอดีครับไม่ได้เผื่อPreราคาจะถูกกว่าครับ
                              T-amp ตามสเปคหมุนไม่เกิน12 จะเสียงดีครับ เกินนั้นเริ่มแห้งขึ้น
                              ถ้าชอบฟังเพลงเสียงร้อง เครื่องดนตรีสนใจ Fullrange ผมไหมครับเสียบออนบอร์ดคู่T-amp นี่เข้ากันเป๊ะเลย
                              เสียงไม่ดีส่งคืนมาได้เลยครับ เดี๋ยวโอนคืนให้ ^_^
                              เดือนที่แล้วลูกค้าสั่ง Dac ตัวนี้มาเสียงดี ฟังถึงกับกุมหัวไม่น่าฟังเลย ฟังแล้วอยากเปลี่ยนลำโพง
                              Last edited by Sumomo; 8 Apr 2015, 21:08:40.

Comment

การหาลำโพงที่ถูกใจนิ มันก็คือการเดินทางไกลน่ะเหละ แต่สิ้นเปลืองกว่ามาก -.-

พิจารณาให้ดีว่าชอบเสียงทางใหนกันแน่ แนวเพลงที่ชอบ แนวเสียงที่ไช่ แล้วค่อยๆโฟกัสไปที่อุปกรณ์ที่ให้แนวเสียงดังกล่าว

ผมจุกมาเยอะล่ะกับเรื่องลำโพง เค้าบอกเสียงดีเออใอ้เราก็เสียงดี ลองดูสักหน่อย ฟังไปฟังมาโฮ้เสียงดีเหละ แต่ทำไมมันไม่ไช่ว่ะ

เพราะบุคลิคที่ตัวเองไม่ชอบลำโพงเบสเยอะนั่นเอง +.+ พอมีเบสแล้วรู้สึกมันฟังโทนเสียงอื่นๆไม่ชัดยังไงพิกล

ตอนนี้ก็ช้างน้อยยาวๆ มีเงินเหลือๆจะสอย micropod มาเป็นลำโพงตัวสุดท้าย ปิดฉากการเดินทางไกลซะที

Comment

Working...
                                X