Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามการต่อลำโพง Aconatic - รุ่น AN-SP131 เข้าคอมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามการต่อลำโพง Aconatic - รุ่น AN-SP131 เข้าคอมหน่อยครับ

คือว่าผมมีลำโพงตัวนี้อยู่
    Aconatic - รุ่น AN-SP131

[IMG]http://srv-live-01.**************/p/aconatic-an-sp131-8431-73438-1-zoom.jpg[/IMG]

พยายามจะต่อเข้าคอมแมนบอร์ดผมใช้ตัวนี้อะครับลงไดร์เวอร์ครบแล้ว
    gigabyte GA-Z87X-UD5H

ซึ่งผมเอา 3.5 เสียบเข้ารูเขียวๆหลัง มันมีหลายสีมาก สีส้มก็มี

โดยใช้สายแปลง av to 3.5
    แบบนี้อะครับ

สีแดงกะขาว เข้าที่ in ของลำโพง

แต่มันเกิดปัญหาคือลำโพงตัวกลางที่มันให้เสียงเบสมันไม่ออกอะครับแล้วถ้าเร่งเสียงดังๆมันจะมีเสียงจี่ออกจากลำโพงตัวเล็กทั้ง 2 ข้าง
    ตอนเสียบเข้าไปตัว realtek มันจะเด้งมาให้เลือกว่าลำโพงที่เสียบเป็นแบบไหน line-in,mic,headphone, (จำไม่ได้ น่าจะfront),rear, sub อะไรนี่แหละครับ
    ผมลองเลือกทั้งหมดแล้วก็ไม่หายครับ

เช่นถ้าผมเลือก front หร่ือ headphone มันจะดังแค่ลำโพงเล็ก 2 อัน ส่วนถ้าเลือก rear , sub จะไม่มีเสียงไรเลย

ผมทำอะไรผิดหรือปล่าวครับ

ผมลองเอา ไปเสียบกับ ipad ดูแล้วลำโพงมันทำงานปกติมากเลยครับแต่พอยย้ายมาเสียบกับคอมมันเป็นดังที่บอกข้างบนครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมควรเสียบยังไงดี
    Last edited by kanin983; 19 Feb 2015, 02:33:12.

ลองเปลี่ยนสายดูครับ หาสายแบบที่เป็นหัวสีขาวกับสีแดง Mini3.5 to RCA

Comment

มันต่างจาก av to 3.5 ใช่ไหมครับผมไม่ค่อยทราบเรื่องนี้แต่เห็นมันเหมือนๆกันแค่หายไปเส้นนึง

Comment

เปลี่ยนเป็น mini3.5 to RCA เสียงดีขึ้นอีกเยอะ (สายสีดำจีน ...ไม่น่าใช้)

-----------------
        พูดถึงสาย ตัวใช้ เอามาใช้งานได้(ชั่วคราว)แต่ไม่น่าใช้
        1หัว ที่ไม่ได้งาน จะกลายเป็นเสาอากาศ รับสัญญาณกวนครับ

Comment

-----------

Comment

ขอบคุณครับผมสำหรับคำแนะนำ

เดวจะลองหาซื้อมาใช้ดูครับผม

Comment

Originally posted by kanin983 View Post
              คือว่าผมมีลำโพงตัวนี้อยู่
              Aconatic - รุ่น AN-SP131

[IMG]http://srv-live-01.**************/p/aconatic-an-sp131-8431-73438-1-zoom.jpg[/IMG]

พยายามจะต่อเข้าคอมแมนบอร์ดผมใช้ตัวนี้อะครับลงไดร์เวอร์ครบแล้ว
              gigabyte GA-Z87X-UD5H

ซึ่งผมเอา 3.5 เสียบเข้ารูเขียวๆหลัง มันมีหลายสีมาก สีส้มก็มี

โดยใช้สายแปลง av to 3.5
              แบบนี้อะครับ

สีแดงกะขาว เข้าที่ in ของลำโพง

แต่มันเกิดปัญหาคือลำโพงตัวกลางที่มันให้เสียงเบสมันไม่ออกอะครับแล้วถ้าเร่งเสียงดังๆมันจะมีเสียงจี่ออกจากลำโพงตัวเล็กทั้ง 2 ข้าง
              ตอนเสียบเข้าไปตัว realtek มันจะเด้งมาให้เลือกว่าลำโพงที่เสียบเป็นแบบไหน line-in,mic,headphone, (จำไม่ได้ น่าจะfront),rear, sub อะไรนี่แหละครับ
              ผมลองเลือกทั้งหมดแล้วก็ไม่หายครับ

เช่นถ้าผมเลือก front หร่ือ headphone มันจะดังแค่ลำโพงเล็ก 2 อัน ส่วนถ้าเลือก rear , sub จะไม่มีเสียงไรเลย

ผมทำอะไรผิดหรือปล่าวครับ

ผมลองเอา ไปเสียบกับ ipad ดูแล้วลำโพงมันทำงานปกติมากเลยครับแต่พอยย้ายมาเสียบกับคอมมันเป็นดังที่บอกข้างบนครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมควรเสียบยังไงดี
              นั้นมันสาย กล้องครับมันใช้ไม่ได้ คอมมันใช้ สเตอร์รีโอครับ เสียบช่องสีเขียวช่องเดียวครับ 2.1

Comment

Working...
              X