Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขาตั้งลำโพงแบบถูกๆจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขาตั้งลำโพงแบบถูกๆจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ

เท่าที่หาก้อมีแบบ2000- up แต่ผมแค่ต้องการเอามาวางลำโพงคอมให้ใได้ระดับหูเท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ

เอาอะไรมาวางรองๆแทนก็ได้ครับถ้าเป็นลำโพงคอม แล้วเอามาวางบนโต๊ะนะ ...

ตอนผมใช้ลำโพง2.1ก็หาอะไรมาวางรองๆลำโพงแซทให้สูงขึ้นพอดีหูเหมือนกันครับ ไม่ซีเรียสครับถ้าเป้นลำโพงแซทจากชุด2.1 ถ้าเป็นพวกวางหิ้งตัวเล็กๆค่อยหาขาก็ได้ครับ

ถ้าขาแบบถูกๆ ลองไปเดินดูบ้านหม้อดูครับ เคยไปเดินเห็นมามีหลายแบบเหมือนกันครับ

ถ้าแบบวางบนโต๊ะ แล้วขาตั้งแบบให้พอดีหูเลย จากผมเคยหาและใช้อยู่ตอนนี้จะเป็นแบบนี้อ่ะครับ ...

Last edited by osk115; 4 Dec 2014, 16:08:33.

Comment

คือผมจะเอามาวางตัวsurroundอะครับ แล้วก้อมีข้อจำกัดด้านพื้นที่นิดหน่อย

Comment

อิฐ หนังสือ หรือเอาไม้มาประกอบเองเลยครับ
        http://www.overclockzone.com/forums/...ีทอน

Comment

เหล็กแถวบ้านผมเค้าขายเป็นกิโล ( ที่อื่นเค้าขายกันเป็นเมตรหรือยังไงไม่รู้นะ ) ซึ่งใด้ข้อดีคือจะซื้อสักนิ้วก้อยก็ดี ถ้าหนักถึงโลนะ

หาเอาเลยแบบที่ชอบ แล้วตัด เอาไปให้ร้านเชื่อมจิ้มๆให้ พ่นสีตามชอบใจ ไม่ถึง 500 ด้วยซ้ำถ้าทำแบบสเปค จขกท.

ซื้อตามร้านที่เค้าทำสำเร็จ จะใด้เรื่องความเนี้ยบของเนื้องาน และสีที่ทำมาดีกว่า แต่ราคาก็ไม่สมเหตุสมผลซะเลย -..-

Comment

ถ้าอยู ตจว. หาไม้งายๆ
            ผมวาแบบนี้...แจม

Comment

ผมไปลองฟังคลิปเสียง ที่ทางร้านปิยะนัสจัดทำขึ้นเพื่อคนเล่นAVRมือใหม่
              จุดประสงค์ที่เค้าทำก็เพื่อบอกสรรพคุณของสิ่งต่างๆที่คุณต้องพบเจอหากคิดจะเริ่มเล่นAVR จะได้ไม่หลงทางนาน
              ผมว่ามันก็ได้ประโยชน์นะ สำหรับคนที่ไปแบบไม่มีความรู้และไม่มีคนที่ชอบอะไรคล้ายๆกันเป็นที่ปรึกษา

แต่ บางทีฟังหูก็ต้องไว้หู อะไรบางอย่างมันเว่อร์ไปเราก็ฟังไว้ผ่านๆ เช่น ขาตั้งราคาแพงๆ สายสัญญาณราคาเป็นแสน สายHDMIราคาหมื่นกว่า
              ถ้าคนฟังหูมันถึง มันก็คงต่างแหละ แต่เงินในกระเป๋าก็เป็นปัจจัยหลักสำหรับการเล่นของพวกนี้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by guran View Post
                ผมไปลองฟังคลิปเสียง ที่ทางร้านปิยะนัสจัดทำขึ้นเพื่อคนเล่นAVRมือใหม่
                จุดประสงค์ที่เค้าทำก็เพื่อบอกสรรพคุณของสิ่งต่างๆที่คุณต้องพบเจอหากคิดจะเริ่มเล่นAVR จะได้ไม่หลงทางนาน
                ผมว่ามันก็ได้ประโยชน์นะ สำหรับคนที่ไปแบบไม่มีความรู้และไม่มีคนที่ชอบอะไรคล้ายๆกันเป็นที่ปรึกษา

แต่ บางทีฟังหูก็ต้องไว้หู อะไรบางอย่างมันเว่อร์ไปเราก็ฟังไว้ผ่านๆ เช่น ขาตั้งราคาแพงๆ สายสัญญาณราคาเป็นแสน สายHDMIราคาหมื่นกว่า
                ถ้าคนฟังหูมันถึง มันก็คงต่างแหละ แต่เงินในกระเป๋าก็เป็นปัจจัยหลักสำหรับการเล่นของพวกนี้เหมือนกัน
                ทุกวันนี้ใช้คำคมที่เจอใน net เลยเอาไว้เตือนตนเองว่า อย่าแสวงหาสิ่งที่เกินกำลังตัวเอง

"ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา... จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ"

ถ้าเกิดอาการคันขึ้นมา ก็กลับมาดูกลอนบทนี้ ทำให้เราหยุด...ได้บ้าง

ไม่รู้ว่าของใคร แต่ก็ขอบคุณสำหรับคนที่แต่งกลอนดีๆ บทนี้นะคับ...
                Last edited by lekkiki; 7 Dec 2014, 11:13:20.

Comment

เมื่อก่อน มักแนะนำแบ่งงบสำหรับแต่ละอุปกรณ์ครับ
                  สำหรับผม ลำโพง > 50%
                  แต่เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยเห็นแนะนำแบบนี้นะ
                  มักเจอว่า เปลี่ยนอะไรแล้วเสียงดีขึ้น ก็แนะนำให้เปลี่ยน
                  ซึ่งมันทำให้การแบ่งงบผิดจากที่ควรจะเป็น
                  ส่วนนึงคงเพราะเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีใครทำลำโพงเองมั้ง (ไม่มีโครงงาน)

จริงๆแล้ว คนเล่นเครื่องเสียง ควรรู้จักให้น้ำหนักความสำคัญของแต่ละอุปกรณ์
                  คือแต่ละชิ้น แต่ละจุด มันให้ผลได้ไม่เท่ากัน แตกต่างกันมากนะ
                  จุดไหน ชิ้นไหน ควรบอกได้ว่ามีผลต่อเสียงกี่% ประมาณนี้อ่ะครับ

Comment

ร้านปิยะนัส เห็นที่งานเครื่องเสียง เครื่องเล่นหลักหมื่น แต่เส้นสายหลักแสน
                    ไม่รู้ว่า ใช้หลักอะไรกัน ถ้าใครบ้าตามเห็นแล้ว เหนื่อยแทนจริงๆ

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/712472-
                      นี้ก็ได้ครับลองดู

Comment

เล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ ใช้ขาลำโพง DIY ตอนนี้ไม่อยู่แล้ว เลยไม่มีรูป...

เอาเป็นว่า ถ้าจะทำเอง หา ท่อน้ำเหล็ก 2 อัน หน้าจาน 4 อัน ไม้แผ่น 4 แผ่นมาทำฐานขา กะ ฐานลำโพง แต่ฐานขากว้างหน่อยนะ

ไม่บอกวิธีนะ รับลองเสมอหูท่านแน่นอน ไม่ต้องไปตัดไปเสริม ขาสำเร็จเลย รูปประกอบแต่ไม่ใช่ขาลำโพงนะ เป็นราวแขวนผ้า.อิ..อิ...
                        Last edited by lekkiki; 7 Dec 2014, 14:07:27.

Comment

ของผมลำโพงใหญ่ ใช้ถังสี+โต๊ะญี่ปุ่นเล็กสุดตัดครึ่ง กับเติมทรายลงไปด้วยครับผม เสียดีครับไม่มีปัญหานอกจากความสวย ฟังมานานมากเลยไม่ได้ขยับไปไหนเรยย

ของท่านอาจไปร้านยี่สิบบาท
                          >> ซื้อกระถามต้นไม้+เขียงไม้ เอาให้ได้ความสูงตามต้องการ
                          >> กาวแท่ง+ ปืนกาว เอาไว้ติดกระถางกับเขียง หรือถ้าตั้งแล้วมันไม่นิ่งก็เอากาวยิงเลย
                          >> ทรายจากร้านขายปลา หรือหินก็น่าจะได้ เอาไว้ถ่วงน้ำหนัก

แค่นี้ก็น่าจะอยู่แล้วครับ

Comment

ถ้าไมสูงมาก กลองทิชชูไม้ก็ได้ครับ ....กรอกทรายใสหน่อย

Comment

หาชั้นวางของสำเร็จรูปเล็กๆตาม BIG C หรือร้านขายเฟอนิเจอร์นะครับง่ายดีถูกด้วย

Comment

Working...
                              X