Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน Opamp ให้ X3 ใช้เบอร์ไหนแจ่ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ManiacMaew View Post
    ถ้าอยากลองวิชา ก่อนลงมือทำอะไร
    ให้ลองดูของเก่าเขาก่อนแล้วไล่วงจรดูว่าอะไรเป็นอะไร ถ่ายรูปเก็บไว้แล้วเทียบกับที่ชาวบ้านเขาๆทำกันบนอินเตอร์เน็ต

ถ้าลองเล่นc r diodeหนุกกว่าน่ะ opampดีๆ มันแพง :P
    ลองเอาหลายๆยี่ห้อแบบไม่แพงมากมานั่งเทียบเล่น (เอาจริงๆ R Cเทพๆมันก็แพงเหมือนกัน เสียงจะถูกใจรึเปล่าอีกก็ไม่รู้ แต่เอาพวกเกรดดีปานกลางมันก็ราคาไม่แพง หาไม่ยาก)
    ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำแนะนำดีๆ

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
      ถ้าอยากลองวิชา ก่อนลงมือทำอะไร
      ให้ลองดูของเก่าเขาก่อนแล้วไล่วงจรดูว่าอะไรเป็นอะไร ถ่ายรูปเก็บไว้แล้วเทียบกับที่ชาวบ้านเขาๆทำกันบนอินเตอร์เน็ต

ถ้าลองเล่นc r diodeหนุกกว่าน่ะ opampดีๆ มันแพง :P
      ลองเอาหลายๆยี่ห้อแบบไม่แพงมากมานั่งเทียบเล่น (เอาจริงๆ R Cเทพๆมันก็แพงเหมือนกัน เสียงจะถูกใจรึเปล่าอีกก็ไม่รู้ แต่เอาพวกเกรดดีปานกลางมันก็ราคาไม่แพง หาไม่ยาก)
      +10 ครับ ตามนี้ครับ สนุกกว่า opamp อย่างเดียวเยอะ

Comment

ผมให้คะแนน ทำตู้ลำโพงเอง สนุกสุด และมีผลต่อเสียงเยอะสุด
        แต่เดี๋ยวนี้ หาดอกลำโพงดีๆ+ระบุสเปค แทบไม่มีเลยมั้ง

Comment

ตอนนี้เจ้าของกระทู้เค้า หลังไมค์มาบอกว่าไม่ค่อยว่างแล้วครับ เค้าติดเรียน
          น้า ๆอย่าเพิ่งไปแนะนำเค้ามากนะครับเค้าไม่ว่างแล้วครับ

Comment

Originally posted by vachira View Post
            ตอนนี้เจ้าของกระทู้เค้า หลังไมค์มาบอกว่าไม่ค่อยว่างแล้วครับ เค้าติดเรียน
            น้า ๆอย่าเพิ่งไปแนะนำเค้ามากนะครับเค้าไม่ว่างแล้วครับ
            ต้องโทษน้าๆทุกคนด้วยนะครับ

Comment

เดี๋ยวรอซัมมเอร์ปิดคอสเมื่อไหร่จะเริ่มลุยทันทีเลยครับ

Comment

มือเบาๆใจเย็นๆครับ ผมปริ้นลอยไปสามจุดเเล้ว แผงซ็อตนิดหน่อย เเต่ยังพอใช้ได้อยู่ครับ ตอนนี้เเหลมนำเบส T T

Comment

2017

Comment

Originally posted by top_ac1234 View Post
                    มือเบาๆใจเย็นๆครับ ผมปริ้นลอยไปสามจุดเเล้ว แผงซ็อตนิดหน่อย เเต่ยังพอใช้ได้อยู่ครับ ตอนนี้เเหลมนำเบส T T

Originally posted by Solidworks View Post
                    2017

Comment

แนะนำลำโพงsatไว้เปลี่้ยนแทนของเดิมครับ

ดอกsammi(ไม่แน่ใจว่าสะกดถูกรึเปล่า) เห็นในเน็ตว่าจะซื้อแหล่ะ เดินไปสะดุดเจอที่บ้านหม้อแสควร์ถูกกว่า เหลืออยู่ไม่มาก
                      ไม่แน่ใจว่าจะเข้ากับซับx3 เปล่าน่ะ แต่เห็นตัวนี้เสียงใช้ได้เลยแนะนำ
                      ได้มิติด้านลึกที่ดี(ซึ่งผมว่ามันหายากในของถูก) เสียงไม่จัดจ้านฟังระรื่นหู เว้นแต่ท่านชอบเสียงแนวชัดๆ (- -. แม่ผมบอกว่าชอบกวาตัวใหญ่ที่ตัวละเป็นพันของเดิมของผมอีก)
                      ลองไล่เทสตามความถี่ ในตู้เดิมๆมันความถี่ต่ำroll offที่ประมาณ120HZสำหรับความถี่ต่ำกับความถี่สูง18-20Khz ถ้าตีตู้ใหม่ให้มันก็อาจจะลงลึกได้มากขึ้น
                      ตัวตู้เนื้่อพลาสติคแข็งมากๆ ไม่ใช่กะโหลกกะลาแบบลำโพงถูกๆ แต่หน้าตามันก็แบบนั้นอ่ะน่ะ ไม่ได้ทำมาไว้วางบนโต๊ะ แต่เอาไปตั้งตรงขอบโต๊ะขอบอะไรมันก็ตั้งได้
                      ที่สำคัญราคากับคุณภาพมันสวนทางกันจัง ถูกเกินไปแล้ว!!! ราคาในเน็ตที่แพงกว่าก็ยังอยู่ในช่วงรับได้ ซื้อมาลองเล่นขำๆก็ยังไม่เจ็บตัวมาก

ว่าแล้วก็อยากตีตู้loud speakerให้มัน แต่projectว่าจะทำนู้นนีัเยอะแหล่ะ วางพักไว้ก่อน

Originally posted by m shifu View Post
                      ผมให้คะแนน ทำตู้ลำโพงเอง สนุกสุด และมีผลต่อเสียงเยอะสุด
                      แต่เดี๋ยวนี้ หาดอกลำโพงดีๆ+ระบุสเปค แทบไม่มีเลยมั้ง

- -" ปวดกะบาลที่ดอกบ้านหม้อ มันไม่ค่อยมีสเปคบอกเลย (ส่วนมากดอกรถ ดอกPAอีก)
                      จะคำนวณปริมาตรตู้หรือจุดตัดนี้ก็ทำไม่ได้ ต้องเอามานั่งมั่วเอง
                      งานทำตู้นี้ก็ใช้อุปกรณ์คนละอย่างกัน หนักไปทางอุปกรณ์งานไม้
                      Last edited by ManiacMaew; 16 May 2014, 11:02:42.

Comment

ผมเคยใช้ไม้เต็งทำลำโพง
                        ไปขนไม้จากโรงไม้เอง
                        แข็งมากๆๆ ตัดเจาะที ควันขึ้น(ร้อนมาก)
                        เสียงออกมาแข็งโป๊กเหมือนไม้เลย ฮา ฮา
                        สรุป ไม้ mdf ดีสุดครับ

ในเคี้ยงพลาซ่า มีร้านนึง มีดอกลำโพงดีๆขายอยู่พอควร
                        แต่ราคาอย่างแพง (คหสต.) เพราะเค้าขายเทียบราคาเมืองนอก

เมื่อวานเห็น tweeter คู่นึงวางอยู่ในตู้ คล้ายกับที่ผมใช้อยู่
                        เลยถามราคาอาเฮียเค้า (บริการสุภาพดี)
                        เค้าบอก รุ่นนี้ เดี๋ยวนี้หาไม่ได้แล้ว คู่ละ 4,500.-

ผมเลยบอกเค้าว่า ผมมีใช้อยู่ อิ อิ

Comment

ร้านนั้นคนในวงการก็คงรู้จักทุกคนล่ะครับ 55+
                          ผมก็ซื้่อของร้านนั้นบ่อยๆ บางอย่างหาร้านอื่นไม่ได้ บริการดี ผมเคยขอวัดค่าอะไหล่ทั้งกล่องเลย
                          (ร้านขายดอก-ตู้ที่ซอยย่อยของทิพย์วารีร้านหนึ่ง บริการแบบว่า!@#% ถามอะไรก็ไม่ค่อยอยากจะตอบ ขายของก็แพง ของดีมีแต่ก็ขายแพงเช่นกัน ราคาแบบไปว่าไปสั่งทางเน็ตจากนอกก็คงได้ราคาใกล้ๆกัน)
                          ของก็ดูเป็นอย่างๆไป บางอย่างในเน็ตแพงกว่าบ้านหม้อก็มี

แต่ถ้าผมไปเจออย่างเดียวกันร้านอื่นถูกกว่าผมซื้อร้านอื่น

เรื่องเดินซื้อของบ้านหม้อนี้ก็เดินดูเป็นร้านๆไป+ของเป็นอย่างๆไป
                          อย่างic LM334 หลายร้านขาย 35-40บาทแนะ แพงอิบ icตัวนิดเดียว ไปซื้อes 10กว่าบาทปลายๆ
                          ถ้าใช้เยอะ ราคาต่างกัน2เท่า ซื้อผิดร้านมีหน้าซีด

Comment

ผมคนนอกวงการอ่ะ เดินผ่านร้านนี้บ่อยมาก
                            เพิ่งแวะร้านเค้าเมื่อวาน ครั้งแรกเลยครับ
                            เห็นแล้วก็อยากประกอบอีก แต่ถามราคาแล้ว ซื้อพวกสำเร็จมียี่ห้อหรูๆดีกว่า อิ อิ

ขอนอกกระทู้นิดครับ
                            อยากได้ lm317m แบบ to-220
                            ใครรู้ที่ซื้อ รบกวนบอกด้วยครับ
                            Last edited by m shifu; 16 May 2014, 13:42:06.

Comment

เดี๋ยวนี้ ทำลำโพงใช้เอง เป็นอะไรที่คาดเดาผลลัพท์ได้ยากมาก
                              ซื้อสำเร็จจามกำลังทรัพย์มาใช้งาน ได้ฟังเสียงก่อนจ่ายเงิน ชัวร์สุดแล้ว

ขาดเหลืออะไรที่ไม่ตรงใจ ก็มาแก้ไขเอาทีหลัง

Comment

นอกจากกระแสต่างกัน รหัสM มีไรต่างจาก317หรือ317Aครับ

Comment

Working...
                                X