Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือกให้หน่อยครับ AVR หรือ X-Fi

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือกให้หน่อยครับ AVR หรือ X-Fi

ปัจจุบันมี system ที่ไว้ใช้เล่นเกมส์โดยมีอุปกรณ์ดังนี้
    X38+sound onboard
    มี AVR DENON 1705 (ของเก่าเหลือๆ จากตอนเปลี่ยนเป็น yamaha) แต่ยังไม่มีลำโพง
    ใช้หูฟัง AKG 27i ต่ออยู่ ต่อ OPTICAL จาก ONBOARD เข้า DENON 1705
    กะลังคิดว่าซื้อ X-Fi + ลำโพง 5.1 หรือพวกหูฟัง 5.1(Zalman)
    อย่าถามท่านทั้งหลายว่า เป็นท่านจะเลือกอย่างไรดี
    ถ้าเลือก AVR มันต้องซื้อลำโพง งบปานปลาย(เลือกไม่ถูก) แต่ก็ไม่อยากทิ้งเสียดาย
    system นี้เกมส์ล้วนๆ ครับ ไม่ดูหนัง

เกมส์ล้วนๆ ต้อง X-fi เท่านั้น

Comment

มีงบเท่าไหร่ล่ะครับ เผื่อผมแนะนำลำโพงแบบไม่บาน ถ้าเรารู้ราคา กับคุณสมบัติของลำโพง มันไม่บานหรอกครับ

แต่ถ้าท่านเล่น X-Fi + ลำโพงคอม แล้วใช้เล่นเกมส์ ต้องขอบอกว่าความสะใจมันจะหายไปครับ แต่ก็ยังได้เสียง 5.1
      แต่ถ้าท่านเล่น X-Fi + AVR + ลำโพง HT ต้องบอกว่า สวรรค์นักเล่นเกมส์ฃ

ถ้าเล่นเกมส์ คงเป็น infinity Primus ตัวใหม่ กระชับ หนักแน่น บึกบึนดี แต่ Denon ส่วนใหญ่เค้าจะใช้คู่กับ JBL นะครับ รุ่นต่ำๆ ของ JBL ก็แพงแล้วล่ะ อย่างพวก Arena Stage ทั้งหลาย
      Last edited by Aeromancer; 19 Jan 2008, 15:27:26.

Comment

อย่างไวเลย
        สรุป X-Fi กับ ลำโพง 5.1 อะไรก็ได้ใช่ไหมครับ แล้วไอ้หูฟัง Zalman 5.1 เข้าท่ากว่าไหม
        เรื่องเปิดดังไม่มีปัญหาสำหรับผม แต่ไม่ค่อยสะดวกวางลำโพง+ขาตั้งด้านหลัง
        AVR เก็บเหมือนเดิม หรือเอา X-Fi ต่อไปเข้า AVR หรือดีไหมสะใจดีไม่เสียของ
        แต่มันต่อลำโพงพวกใช้กับคอมไม่ได้ เซ็ง

ถามต่อครับ ONBOARD ต่อ OPTICAL ไป AVR กับ X-Fi ต่อ OPTICAL ไป AVR
        มันเหมือนกันไหมครับ ชุดนี้ไว้ดูหนังอย่างเดียวไม่ฟังเพลง

งบ 10000+-2000

Comment

ถามต่อครับ ONBOARD ต่อ OPTICAL ไป AVR กับ X-Fi ต่อ OPTICAL ไป AVR
          มันเหมือนกันไหมครับ ชุดนี้ไว้ดูหนังอย่างเดียวไม่ฟังเพลง
          ใน mode s/p dif passthought สำหรับ Dolbydigital และ DTS ไม่น่าต่างจนสัมผัสได้

Comment

งบ 10000+-2000

หมดสิทธิ์เลยครับ 10000ได้แค่ Sub อย่างเดียวแล้ว อิอิ งันคงต้องมาดูลำโพง PC กลางๆ ซักตัวแล้วกันครับ ถ้าซักเพิ่ม 16000 ก็ได้ Polk RM 6000 ขาดอีก 4000 แค่นั้น

Comment

Originally posted by pkris View Post

เห็นด้วยกับท่านบนครับ
              คืออาจจะต่าง ตรงความเที่ยงตรงถูกต้องของสัญญาณนิดหน่อย
              แต่ไม่น่าถึงขนาดทำให้รู้สึกแตกต่างอะไรมากมาย
              ยิ่งถ้าเน้นดูหนังด้วยแล้ว คือปกติเวลาเราดูหนัง มันก็เพลินจนไม่ค่อยได้สนใจเรื่องความแตกต่างของเสียงเล็กๆน้อยๆเท่าไรครับ

ไม่เหมือนเวลาฟังเพลง ฟังอย่างเดียว ตามันว่าง ไม่ต้องคอยติดตามเนื้อเรื่อง หรืออ่าน subtitle สมองไม่ต้องคิดอะไร ว่างๆก็เลยนั่งฉับผิดเสียงมันซะงั้น อิอิ

Comment

ส่วนใหญ่ แล้วที่ผมเห็นๆ ที่ทำให้เสียงเปลี่ยนได้ในระบบ HT ก็มี ลำโพง avr สายลำโพง และ สายสัญญาณ (coax/toslink) แล้วก็ DAC ครับ

ในระดับ สัญญาณ digital ผมว่าการเปลี่ยนแปลงอยู่ที่ความเร็วในการประมวลมากกว่า

แต่ว่า denon ตัวนั้นถ้าไม่ใช้ขายไหมล่ะครับ เปลี่ยนใจแล้ว ซื้อ X-Fi + ลำโพง PC ไปเลยครับ แล้วเอา AVR มาขายต่อผม นะ อิอิ
                Last edited by Aeromancer; 19 Jan 2008, 15:45:17.

Comment

อืม..เข้าใจแล้วครับ จบไป 1 ชุดแระ
                  ชุดเล่นเกมส์นี่แหละ
                  onboard ต่อ s/p dif ไปเข้า AVR (แต่ผมใช้หูฟังนะ AKG 27i ต่อกับช่อง headphone)
                  กับ X-Fi Fatal1ty FPS + ลำโพง 5.1 มันจะลงตัวมากกว่าใช่ไหมครับ มันจะแยกแยะเสียง
                  รอบทิศทางได้ดีกว่าใช่ไหมครับ เล่นบน xbox360 มันรูสึกดีครับเลยไม่รู้ว่าบน PC มันจะได้อย่างนั้นไหม พอดีได้ X-Fi Fatal1ty FPS + front มาในราคา 6000 (ไม่รู้จะสอยดีไหม)

จุดประสงค์คือ
                  ถ้าได้ sound X-Fi Fatal1ty FPS มันจะทำให้ CPU ไม่ต้องทำงานส่วนนี้กับเรื่องของเสียงรายละเอียดตอนเล่นเกมส์ มันจะคุ้มไหมไม่แน่ใจ หรือแตกต่างจาก onboard ไม่มาก

Comment

x-fi fatal ในราคา 6000 จัดว่าคุ้ม

x-box /ps เสียงเกมส์ส่วนมาก ถูก encode ในรูป Dolbydigital ต่อ toshiba link เข้า avr ออก 5.1 แท้ๆ

เกมส์ pc ส่วนมาก บนพื่นฐาน EAX เช่น Battlefield จะเข้าคู่กับ EAX advance hd 5.0

ของ x-fi ได้ในระดับสุดยอด ทิศทางเสียงปืน เสียงกระสุน เสียงระเบิด จากจุดต่างๆในสนามรบ สมจริง

แต่มีข้อแม้ว่า...

ต้องต่อ analog ไม่งั้นจะไม่ได้เสียง multi channel จากมัน

* battlefield 2142 support x-ram แล้วท่านจะพบว่า FPS เพิ่ม เป็นเรื่องจริง

Comment

ถ้าได้ sound X-Fi Fatal1ty FPS มันจะทำให้ CPU ไม่ต้องทำงานส่วนนี้กับเรื่องของเสียงรายละเอียดตอนเล่นเกมส์ มันจะคุ้มไหมไม่แน่ใจ หรือแตกต่างจาก onboard ไม่มาก
                      ต่างกันแน่นอนครับ อย่างน้อยแน่ๆ 1 ละ ก็ DAC ดังนั้น X-Fi ดีกว่า ยอดเยี่ยมกว่า ถ้าซื้อ X-Fi แล้ว ขาย AVR ต่อผมนะ ไหนๆ ก็ไม่ได้ใช้แล้ว อิอิ
                      Last edited by Aeromancer; 19 Jan 2008, 16:08:00.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        x-fi fatal ในราคา 6000 จัดว่าคุ้ม

x-box /ps เสียงเกมส์ส่วนมาก ถูก encode ในรูป Dolbydigital ต่อ toshiba link เข้า avr ออก 5.1 แท้ๆ

เกมส์ pc ส่วนมาก บนพื่นฐาน EAX เช่น Battlefield จะเข้าคู่กับ EAX advance hd 5.0

ของ x-fi ได้ในระดับสุดยอด ทิศทางเสียงปืน เสียงกระสุน เสียงระเบิด จากจุดต่างๆในสนามรบ สมจริง

แต่มีข้อแม้ว่า...

ต้องต่อ analog ไม่งั้นจะไม่ได้เสียง multi channel จากมัน

* battlefield 2142 support x-ram แล้วท่านจะพบว่า FPS เพิ่ม เป็นเรื่องจริง
                        ต่อแบบ analog ในที่นี้หมายถึง รูหลัง soundcard ใช่ไหมครับอย่างนี้ก็ต้องจับคู่กับลำโพงคอมเท่านั้นใช่ไหมครับ หรือเลือก หูฟัง zalman 5.1(ไม่รู้ห่วยหรือเปล่าไม่มีคนเล่นเลย) แต่ถ้าต่อ optical ไป AVR ไม่มีประโยชน์ใช่ไหมครับแต่ denon ด้านหลังผมมีช่อง EXT IN ด้วยครับ ให้ต่อพวก ช่อง LR FR CEN SUB เข้าไป แต่ก็ไม่จบที่ลำโพงอยู่ดี (ไม่รู้จะต่อให้ยุ่งยากทำไม)
                        ว่าแต่ตัว X-Fi Fatal1ty FPS ตัว software มันให้ปรับระยะ***งลำโพงได้ไหม เพราะตัว realtek
                        onboard ที่อยู่ให้ board X38-DS5 มันปรับได้ครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                          ต่างกันแน่นอนครับ อย่างน้อยแน่ๆ 1 ละ ก็ DAC ดังนั้น X-Fi ดีกว่า ยอดเยี่ยมกว่า ถ้าซื้อ X-Fi แล้ว ขาย AVR ต่อผมนะ ไหนๆ ก็ไม่ได้ใช้แล้ว อิอิ
                          ขายไปคงไม่มีราคาเท่าไหร่ครับเก็บไว้เผื่อใช้ดีกว่าเด๋วจะใช้แล้วไม่มี
                          ปัจจุบันใช้ yamaha 665 รอดูพวก TrueHD ไม่รู้จะลงเอยยังไง

Comment

ตั้งได้

ต่อ analog หมายถึง ต่อจากรูหลายๆรูด้า่นหลัง soundcard แหละ

จะเอาไปเข้า ลำโพงคอม หรือจะเข้า EXT in ของ avr ท่านก็ได้ แล้วก็ไปหาซื้อชุดลำโพง เครื่องเสียงบ้าน มาต่อ avr

Comment

จบแล้วครับ ขอบคุณครับเข้าใจแร้ว
                              แต่ที่ไม่เข้าใจคือไอ้หูฟัง zalman 5.1 ตกลงมันได้เรื่องไหมเนี้ย
                              EAX advance hd 5.0 sound onboard มันไม่ support ใช่ไหมครับ ต้อง X-Fi เท่านั้น

Comment

Working...
                              X