Announcement

Collapse
No announcement yet.

Computer audiophile ชาว OCZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by kittana View Post
    ผมใช้ soundbar microlab tm100
    กำลังหา soundcard เน้นฟังเพลงดูหนังจากPC
    มีตัวเลือกX3กับAE-7แนะนำหน่อยครับ
    ถ้างบพอ แล้วมีที่ว่างให้เสียบลงบอร์ดผมว่า AE-7 จบกว่าครับ

Comment

• Originally posted by kittana View Post
      ผมใช้ soundbar microlab tm100
      กำลังหา soundcard เน้นฟังเพลงดูหนังจากPC
      มีตัวเลือกX3กับAE-7แนะนำหน่อยครับ
      ถ้าเป็นลำโพงระดับราคา 1 หมื่นขึ้น ค่อยน่าหาพวก SC หรือ DAC มายกระดับเสียงของลำโพง

เป็นผมใช้ออนบอร์ดเหมือนเดิม หรือไม่ก็ลองหาสายสัญญาณ และสายลำโพงราคาหลักหลายร้อยบาทมาอัพเกรด

Comment

• ...
        Last edited by PPG-GX2-SC; 30 May 2020, 22:18:10.

Comment

• ...
          Last edited by lekkiki; 30 May 2020, 17:19:49.

Comment

• อัพเดทสรุปสั่ง 681EVO มาละ ถามท่านๆมีใครเคยสั่ง SHP9500 จีนมาลองไหมครับ คุณภาพเป็นไง น่าลองไหม ในงบ 2xxx ถ้าเป็น Open-back ยังน่าเล่นอยู่ไหม
            ผมใช้แต่ในห้องไม่ได้กะจะเอาไปใช้ข้างนอกเลยไม่ซีเรียสเรื่องตัดเสียงมากนัก แต่กังวลแค่เสียงพัดลมอย่างเดียว แต่ไม่มีหูฟังเลยสักตัว เลยไม่รู้ว่า Semi-open มันพอบังเสียงพัดลมไปได้ไหม
            แล้วถ้าเป็น Open-back หล่ะ จะน่าเล่นไหมถ้าต้องเปิดพัดลมอยู่ตลอด อยากลอง Open-back สักตัว SHP9500 จีนน่าลองไหม
            Last edited by PPG-GX2-SC; 31 May 2020, 12:13:04.

Comment

• Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
              อัพเดทสรุปสั่ง 681EVO มาละ ถามท่านๆมีใครเคยสั่ง SHP9500 จีนมาลองไหมครับ คุณภาพเป็นไง น่าลองไหม ในงบ 2xxx ถ้าเป็น Open-back ยังน่าเล่นอยู่ไหม
              ผมใช้แต่ในห้องไม่ได้กะจะเอาไปใช้ข้างนอกเลยไม่ซีเรียสเรื่องตัดเสียงมากนัก แต่กังวลแค่เสียงพัดลมอย่างเดียว แต่ไม่มีหูฟังเลยสักตัว เลยไม่รู้ว่า Semi-open มันพอบังเสียงพัดลมไปได้ไหม
              แล้วถ้าเป็น Open-back หล่ะ จะน่าเล่นไหมถ้าต้องเปิดพัดลมอยู่ตลอด อยากลอง Open-back สักตัว SHP9500 จีนน่าลองไหม
              จากที่เคยใช้ Ultrasone HFI-15G เป็นแบบ open back เหมือนกัน ก็ได้ยินเสียงข้างนอกนิดหน่อยครับ

แต่ข้อเสียหูฟังแบบนี้คือร้อนหูมาก ยิ่งตอนนี้หน้าร้อนใส่นานๆแล้วอึดอัด ถ้าใส่ในห้องแอร์ก็พอทนแต่ท่านบอกว่าเปิดพัดลมคงเป็นห้องไม่มีแอร์มั้ง ก็ต้องทนร้อนหน่อยครับ

Comment

• หูฟัง Open back ยังไงเสียงก็เข้า เพราะอากาศมันเข้ามาได้สะดวก ทำให้เสียงจากภายนอกเข้ามาได้ มันต้องฟังในห้องเงียบๆ ขอดีของมันคือได้เวทีที่กลาง และลึก

กันเสียงภายนอกได้ดี แนะนำเป็น in ear ซึ่งมีให้เลือกเยอะมาก ค่อยๆ หาข้อมูลไปละกัน

Comment

• ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คิดว่าจะไม่มีคนตอบซะแล้ว ถามเรื่อง DAC หน่อยครับ

https://www.**************/products/...LMKpq&search=1 (Lazada)

ตัวเนี้ยมันเป็น DAC มันมีรู 3.5mm คือถ้าเสียบหูฟัง เสียบแล้วใช้ได้เลยถูกไหมครับ, แต่ถ้าเป็นลำโพงมันจะต้องเพิ่มภาค Pre + Power amp ก่อนถึงเสียงจะออก ผมเข้าใจถูกไหม ฉนั้นคือถ้าเป็นหูฟังแปลงเป็น Analog ปุ้ปเสียบแล้วเสียงออกเลยใช่ไหม
                  เหมือนงานจะเข้าดูรูเสียบผิด TV และกล่องไม่มีภาค DAC อยู่เลย เสียบหูฟังเพิ่มบ่ได้ ย้ากกก เสียตังอีกรอบ สอบถามครับตัวข้างบนถ้ากดมา มันเสียบหูฟังและใช้ได้เลยไหม หรือมันต้องมีภาค Pre + Power amp ก่อนไหม สับสนแล้ว
                  Last edited by PPG-GX2-SC; 1 Jun 2020, 18:23:07.

Comment

• Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คิดว่าจะไม่มีคนตอบซะแล้ว ถามเรื่อง DAC หน่อยครับ

https://www.**************/products/...LMKpq&search=1 (Lazada)

ตัวเนี้ยมันเป็น DAC มันมีรู 3.5mm คือถ้าเสียบหูฟัง เสียบแล้วใช้ได้เลยถูกไหมครับ, แต่ถ้าเป็นลำโพงมันจะต้องเพิ่มภาค Pre + Power amp ก่อนถึงเสียงจะออก ผมเข้าใจถูกไหม ฉนั้นคือถ้าเป็นหูฟังแปลงเป็น Analog ปุ้ปเสียบแล้วเสียงออกเลยใช่ไหม
                    เหมือนงานจะเข้าดูรูเสียบผิด TV และกล่องไม่มีภาค DAC อยู่เลย เสียบหูฟังเพิ่มบ่ได้ ย้ากกก เสียตังอีกรอบ สอบถามครับตัวข้างบนถ้ากดมา มันเสียบหูฟังและใช้ได้เลยไหม หรือมันต้องมีภาค Pre + Power amp ก่อนไหม สับสนแล้ว
                    พอดี link กดไม่ได้เลยไม่เห็น dac ครับ ยกตัวอย่างที่ผมใช้ DAC เล็กๆ SORCH HANDY DAC มีแค่รู 3.5 เสียบลำโพงหรือหูฟังได้หมดเพราะในชิพ DAC PCM2704 มี DAC กับ Preamp แล้วครับ ดังนั้น DAC ทั่วไปเสียบ 3.5 เสียงก็ออกแล้วครับ

Comment

• เป็นตัวนี้ครับ

ชื่อในการค้นหา 192KHz Digital Optical Coaxial Toslink

Comment

• ...
                        Last edited by PPG-GX2-SC; 8 Jun 2020, 20:02:02.

Comment

เป็นตัวนี้ครับ

ชื่อในการค้นหา 192KHz Digital Optical Coaxial Toslink
                          ถ้าตัวนี้ดู output มี 3.5, RCA จะผ่าน DAC ออกเป็นอนาล๊อก เสียบกับลำโพงทั่วไปได้ ส่วน Coaxial กับ Optical ออกเป็นดิจิตอล ใช้กับลำโพงที่มี DAC ในตัวครับ

ส่วน DAC ที่ว่ามาผมไม่ได้ตามเลย ตอนนี้ใช้ E10k รู้สึกพอแล้ว 55

Comment

• ช่วยคอมเมนต์อินทริเกตแอมป์ให้หน่อย งบราวๆ 13-14k กะเอามาฟังหน้าคอม มี DAC แล้ว

1.ROTEL RA10
                            2.Magnet SA-01
                            3.Marantz PM5005
                            Rotel กับ Magnet ยังน่าเล่นอยู่ไหม หรือว่ามันเก่าไปก็จะเลือก Marantz

ส่วนลำโพงเล็งๆ Elac Debut B-5.2 ไว้

Comment

• Originally posted by LightningBird View Post
                              ช่วยคอมเมนต์อินทริเกตแอมป์ให้หน่อย งบราวๆ 13-14k กะเอามาฟังหน้าคอม มี DAC แล้ว

Rotel กับ Magnet ยังน่าเล่นอยู่ไหม หรือว่ามันเก่าไปก็จะเลือก Marantz

ส่วนลำโพงเล็งๆ Elac Debut B-5.2 ไว้
                              DAC. ดีๆ + active speaker ไปเลยครับ active สมัยนี้ เสียงดีจนน่าตกใจหลายตัวเลยครับ

Comment

• Originally posted by LightningBird View Post
                                ช่วยคอมเมนต์อินทริเกตแอมป์ให้หน่อย งบราวๆ 13-14k กะเอามาฟังหน้าคอม มี DAC แล้ว

Rotel ได้จังหวะกระฉับกระเฉง เบสเก็บตัวเร็ว แต่เนื้อเสียงบาง และเสียงสูงไปไม่ไกล

Int. amp ในรุ่นระดับเริ่มต้นไม่ค่อยน่าเล่นสักเท่าไหร่ น้ำหนักเสียง การไล่ระดับเสียงไม่ค่อยดี เสียงไม่ค่อยหนักแน่น

สำหรับ Marantz เพิ่มเงินอีก 1 หมื่นกว่าบาท เป็นรุ่น PM7005 (ถ้าจำไม่ผิดได้เป็น Made in Japan) เสียงมีความคมชัด กลางอวบอิ่ม สูงไหลไปได้ไกลกว่า เรียกว่าเป็นประกายเลยละ ฟังประเภท Audiophile ได้เพราะขึ้นมาก โดยรวม PM7005 ดีกว่า PM5005 เยอะ เกินคุ้มกับเงินที่จ่ายเพิ่ม 1 หมื่นกว่าบาท

Int. amp เป็นอะไรที่เสียยากใช้กันนานเป็น 10 ปียังไม่อยากจะเสีย ฉะนั้นเลือกตัวที่ไหวไปเลยดีกว่ากักๆ ไว้ ใช้ยาวๆ แล้วเฉลี่ยต่อวันแล้วถือว่านิดเดียว

ส่วนใหญ่ใช้ยังไม่ทันจะพังก็เปลี่ยนซะก่อน เพราะอยากลองยี่ห้ออื่น อัพให้สูงขึ้น

Comment

Working...
                                X