Announcement

Collapse
No announcement yet.

Computer audiophile ชาว OCZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by lekkiki View Post
    ไปด้วย.....
    จัดไป...........

Comment

• บ้านแน่นแน่นอนครับ -0-

แปปๆก็ผ่านมา 8 เดือน จะสิ้นปีอีกแล้ว ปีนี้ผมว่าจะจัด sub มาเติม marantz sr 5012 + elac unifi ub5 อยู่พอดี เล็งๆ Paradigm ไว้อยู่เหมือนกัน เพราะเห็นหลายๆ comment ในหลายเว็ปว่าเหมาะไว้ฟังเพลง ว่าจะเอา DSP-3100 V2 นี่แหละ มีใครเคยลองฟังไหมครับ

ปล. ปีนี้คงอยู่ที่ 2.1 แล้วเมื่อไหร่จะครบ 5.1 ซะทีล่ะเนี่ย 555+

Comment

• ค่อยๆ เพิ่มไปครับ

ของผม AVR ชุดแรก กว่าจะได้ครบ 5.1 ก็ 1ปีเต็มๆ แถมยังเป็นสารพัดรุ่นมารวมกัน ลำโพง 5ตัว เป็นมือสองล้วนๆ

กว่าจะได้ลำโพงซีรีย์เดียวกันทั้งหมด ก็ร่วมๆ 6ปี

Comment

• Originally posted by osxp View Post
          ท่าน IBM มีของเล่นใหม่มาเรื่อยเลยนะครับ

มาเล่น Sub แล้ว เดี๋ยวคงได้ซับตู้ปิดมาอีกตัวแน่

ป.ล. ท่าน PPG Sub ต่อทางสายลำโพงได้นะครับ
          ขอถามนะครับ มีซับตัวไหนแนะนำไหมครับ, ก่อนหน้านี้ผมเคยยืมเขามาตัวนึงเป็นตัวโนเนม มันต้องใช้สายลำโพง และทีนี้ มันดันต่อได้จาก ลำโพงข้างใดข้างนึง ใช้ 2 ข้างไม่ได้ ผมเลยลอง เอาสายดำ ข้างซ้าย ต่อรวมกับ สายแดงข้างขวา สรุปแล้วเสียงมันออกเป็นข้างเดียว, ถ้าเป็นแบบนี้ตัวอื่นจะเป็นประมาณนี้ด้วยไหม และการพ่วง Channel เดียว มีผลต่อเสียงโดยรวมไหมครับ และกินกำลังขับมากขึ้นเยอะไหม

Comment

• Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
            ขอถามนะครับ มีซับตัวไหนแนะนำไหมครับ, ก่อนหน้านี้ผมเคยยืมเขามาตัวนึงเป็นตัวโนเนม มันต้องใช้สายลำโพง และทีนี้ มันดันต่อได้จาก ลำโพงข้างใดข้างนึง ใช้ 2 ข้างไม่ได้ ผมเลยลอง เอาสายดำ ข้างซ้าย ต่อรวมกับ สายแดงข้างขวา สรุปแล้วเสียงมันออกเป็นข้างเดียว, ถ้าเป็นแบบนี้ตัวอื่นจะเป็นประมาณนี้ด้วยไหม และการพ่วง Channel เดียว มีผลต่อเสียงโดยรวมไหมครับ และกินกำลังขับมากขึ้นเยอะไหม
            Sub รุ่นที่ input จากสายลำโพงได้ ต้องมีขั้วลำโพง L R ครับ

หรือถ้าเกิดมี Sub อยู่แล้ว แต่ไม่มีขั้วลำโพง input ก็โมเองก็ได้ วงจรง่ายๆ ใช้ R ดรอปเอาเลย มีทั้งแบบ Mono Stereo

แบบ Mono

แบบ Stereo (ใช้ 2ชุด)

Int. Amp บางรุ่นที่มี Sub out หรือตัว Sub ที่มี High Level In ก็ใช้วงจรแบบนี้แปลงสัญญาณจาก Amp ให้ลดความแรงลงมา และออกเป็น mono

ตัวอย่าง Sub out ของ Onkyo TX-8020

ใช้ R 3ตัว ต่อจากขั้วลำโพงง่ายๆ วงจรเดียวกันเลย แค่มี C คร่อมเพิ่มมานิดนึง

ส่วนรุ่นไหนดี คงต้องลองไปหาฟังเองตามงบ ส่วนตัวผมจบที่ SVS SB2000 ครับ
            Last edited by osxp; 16 Aug 2018, 15:04:03.

Comment

• วันนี้ลองเทส มือถือใหม่ อัดวีดีโอในที่ เเสงน้อย ในราคา ไม่ ถึงหมื่น
              ถือว่าใช้ได้อยู่ครับ เเต่เสียง แปล่งๆ ฮ่าๆ

Comment

• สอบถามนิดนึงครับ

เราสามารถต่อ pre out จาก avr มาเข้า audio in ธรรมดาๆ ของ int amp ที่ไม่มีพวก function bypass ได้ไหมอะครับ

กำลังว่าจะหา int amp มาต่อเล่นๆ คงสู้พวกที่มี bypass ไม่ไหว เริ่มต้นก็ 4 หมื่นละ -*-

Comment

• มีใครเคยใช้ dac ของ topping มั่งไหมครับ มันคือ dac จีนเหรอ แนวเสียงมันเป็นยังไงบ้าง พอมีใครทราบไหมครับ

กำลังหา pure dac มาเล่นใหม่ เห็น topping d50 สเปคน่าสนใจ แถมมีตัวแทนจำหน่ายในไทยด้วย

Comment

• Originally posted by animeangel View Post
                    มีใครเคยใช้ dac ของ topping มั่งไหมครับ มันคือ dac จีนเหรอ แนวเสียงมันเป็นยังไงบ้าง พอมีใครทราบไหมครับ

กำลังหา pure dac มาเล่นใหม่ เห็น topping d50 สเปคน่าสนใจ แถมมีตัวแทนจำหน่ายในไทยด้วย
                    จีนครับ แต่ดู chip แล้วไม่จีนเลย ผมว่า spec มันไปงัดกับ DAC แพงๆ ได้เลย แถมเป็น native dsd ด้วย น่าลองนะผมว่า

Comment

• ไปแอบดูมา ฟังก์ชั่นดี เนื้องานใช้ได้ ราคาก็ไม่ได้โหดร้ายอะไรนักแจ่มเลยนะเนี่ย

Comment

• ผมใช้อยู่ครับ โอเคมากๆ แนวเสียงใส รายละเอียดเยอะ แต่จะมาแนวคมๆหน่อย ไม่ค่อยหวาน เบสก็โอเคเลยครับ โดยรวมผมว่าเวริคมากนะ ขึ้นอยู่กับลำโพงและ Source ด้วย

Originally posted by animeangel View Post
                        มีใครเคยใช้ dac ของ topping มั่งไหมครับ มันคือ dac จีนเหรอ แนวเสียงมันเป็นยังไงบ้าง พอมีใครทราบไหมครับ

GLORIOUS PC MASTER RACE
                        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

• ขอบคุณมากครับ อย่างนี้ต้องลอง

จับกับ marantz + elac ของผมน่าจะโอเคเลย

Comment

• https://www.**************/products/...-s9818365.html

QC ห่วย หรือ ของเข้าไทยมัน Made in china noob grade เหรอครับ ไหง 225 ราคามันลงเยอะขนาดนี้ ผมเป็นหนูทดลอง ผมฟังแล้วมันโอเคมากๆเลยนะ ราคาในไทย ถูกกว่าเมืองนอกอีกใน lazada แถมก่อนหน้านี้ราคาก็ดีมาตลอด ไม่แพงกว่าเมืองนอกเลย

Comment

• Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                              https://www.**************/products/...-s9818365.html

QC ห่วย หรือ ของเข้าไทยมัน Made in china noob grade เหรอครับ ไหง 225 ราคามันลงเยอะขนาดนี้ ผมเป็นหนูทดลอง ผมฟังแล้วมันโอเคมากๆเลยนะ ราคาในไทย ถูกกว่าเมืองนอกอีกใน lazada แถมก่อนหน้านี้ราคาก็ดีมาตลอด ไม่แพงกว่าเมืองนอกเลย
                              ไม่มีอะไรครับ

แค่ถึงเวลาโล๊ะ 200 Series

220 เหลือ 7,000 แต่หมดไปแล้ว (บางร้านเหลือเฉพาะสีขาว)

Comment

• โล่งไป คิดว่าใน Lazada ลดอย่างเดียว แต่ร้านอื่นลดด้วย, ได้ 6.5 ติดแบรนด์ เคฟล่า 9,000 เอาใจไปเลย ผมว่า ชีวิตนี้คงเลิกใช้แบรนด์นี้ไม่ได้แน่ ลดขนาดนี้ ตัวเลือกอืนค่ายอื่นตายเรียบ, ช่วงหลังจากใช้ไปสักพัก ฟังไปฟังมาผมว่าผมชินกับแหลมของแบรนด์นี้ละ, ขอให้อีกหลายๆปีข้างหน้า Diamond 335 ราคาแบบนี้อีก ผมจะซื้อมาเปลี่ยนแน่ จะรอวันนั้นครับ ไม่เปลี่ยนใช้แบรนด์อื่นแน่ ถ้าราคาจะลงถูกแบบนี้, แต่คุ้มสุดคงไม่พ้น 230 6.5x2 เคฟล่า ทาวเว้อแค่ 15K แอะ ราคานี้ไปตบ bronze 2 ตายแน่ :P แต่ติดอย่างเดียว ไม่มีที่วาง T-T
                                Last edited by PPG-GX2-SC; 30 Aug 2018, 14:14:38.

Comment

Working...
                                X