Announcement

Collapse
No announcement yet.

Computer audiophile ชาว OCZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันชิพเดียวกับ x6 sq5 ผมว่า usb ปรับไม่ได้ชัวร์ยี่ห้อนี้ ลองเช็คใหม่อีกที อัดคลิบมาดู

ส่วน spdif หลายๆยี่ห้อปรับได้ เช่น realtek asus creative

https://photos.app.goo.gl/g2eNLPOdryWRD3Ly1

Comment

• Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
      ไหงเปนงั้นอะท่าน เพิ่มแผง รับ BT มา กำลังขับหายไปครึ่งนึงเลยหรอ ผลต่อเรื่องเสียงนี้มีไหม, ตอนเทส ถ้าเปิด hifi กลางแหลมนี้พุ่งปิ้ดดด เบสนี้หายเกลี้ยง, normal นี้เสียเบาลงเยอะมากกกกก ตอนเทสท่านคงไม่ได้ลืมปรับนะ
      ดังเพราะ HiFi ครับ

D802C เปิด Hifi แล้วดังกว่าเดิมนิดหน่อย แต่ D802 เปิด HiFi เสียงดังกว่าเดิมมาก

ประมาณว่า เปิดแค่เบอร์ 1 พอเปิด HiFi ดังเท่าเบอร์ 10 เลย

ถ้าฟังดึกๆ นี่ เปิดแค่เบอร์ 1 ไม่ได้เลย ยังดังอยู่ ต้องปิด HiFi ก่อน

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
      เห้ยยย ผมเสียบ coax usb ปรับในวินโดวได้หมด สาบานน ท่านต่อยังไงปรับไม่ได้ ผมใช้แค่วิน 7 นะ
      ของผม win10 ครับ

ปรับจากโปรแกรมพวก potplayer, foobar, youtube ใน firefox ฯลฯ ปรับได้ปกตินะ แต่ถ้าปรับตรง main volume จะปรับไม่ได้

ถ้าต่อ Coax ผ่านตัวอื่นอีกที ก็ปรับได้ปกติทั้งหมด

Last edited by osxp; 23 Dec 2017, 09:41:19.

Comment

• เด่วกลับไปลอง, แต่ sq5 มันเป็น STA350 ส่วน d802 เป็น STA326 ทรงพลังในเรื่องวัตต์แรงขับกว่า, 350 ใหม่กว่ามี subout ส่วนอื่นๆรอท่านต่อไป เหนเวปนอกคุยกัน 326 เหมาะกะ 2.0 มากกว่า, แต่ hifi ก็ดังจริง แต่ปัญหา เบสไม่ออกก ปรับ eq ไม่ได้ แต่รายระเอียดนี้แม่งโครตเป้ะ แต่เนื้อเสียงนี่แย่ ผมฟังเทียบแล้ว normal รายระเอียดแหลมหายไปบ้าง แต่เนื้อกับเบสมา ผมโอเคกว่าเยอะเลย, เสียงกลอง i cant hide นี่ hifi ยังกะเสียงตะเกียบ, normal เหมือน ไม้บวมๆฟาดลงไป

Comment

• พุดยากอะ 225 ของผมใช้ hifi ฟังเสียงตีกลองยังไงมันก็ไม่แน่น, มันอาจจะธรรมชาติ flat tonal balance แต่ของผม เบสไม่มี เนื้อไม่มี แบบนี้ไม่ใช้คำว่า balance ของผมเลย มันควรจะมีครบๆ ได้หมด

Comment

• จบไปอีก1เซ็ต แห้งเลยครับตังปีใหม่ ยังขาดสายอีกตังหมดแล้วครับ

Comment

• เป้าหมายใหม่

Comment

• ผมสังเกตุ ถ้าเป็น dac ป้อน i2s ส่วนมากจะปรับโวลุ่มวินโด้ไม่ได้เลยครับ

Comment

• ถ้าเป็นการยิงสัญญาณตรงไปที่ DAC เลย โดยไม่ผ่าน window การที่ปรับ volume ด้วย window ไม่ได้ก็น่าจะถูกต้องแล้วนี่ครับ จะปรับก็ปรับด้วยโปรแกรม player เอา หรือปรับที่ตัว dac-amp โดยตรงกันแทน
                  เห็นส่วนใหญ่ไม่ชอบให้ผ่าน windows กันไม่ใช่รึ ?
                  Last edited by animeangel; 25 Dec 2017, 11:28:46.

Comment

• ผมว่ามันออกแบบมาไม่ดีมากกว่า อยาก bit perfect ค่อยใช้กระบวนการ bitperfect ถึงจะ bypass volume

ส่วน volume ไม่มีผล ใช้ไม่ได้เลย นี่เจอแต่ dac จีน ถูกๆ

เพราะ dac มียี่ห้อ volume ใช้ได้หมด ifi fiio audioquest ถึงเสียบเห็นเป็น spdif interfect ไม่ใช่ speaker ก็ยังปรับ volume ได้อยู่ดี

Comment

• ขนาดคนเอามาขายยังไม่กล้าบอกเลย ว่า ทุกรุ่นที่ขาย ปรับ volume ไม่ได้

Comment

• ไม่ก็อาจจะเป็นเพราะไดรเวอร์มั้งครับ ว่าสั่งให้ส่งสัญญาณยังไง

ของผมใช้ dac จีน audio gd ตัวเบ้อเริ่ม (ตอนนี้หายจากตลาดไทยไปแล้ว T T) ก็ปรับ volume ไม่ได้เหมือนกัน

Comment

• โครงการต่อไปมั่ง คงกลาง > ปลายๆปีหน้า ช่วงนี้กินแกลบล่ะหยุดก่อน

ส่วน A5+ ก็ฟังชิลๆไปก่อน ใจนึงอยากเก็บใว้ดูหนังกระหึ่มๆ เวลาเบื่อเบสแห้งๆ ของ Pebbles

แต่มันใหญ่ไปหน่อย(ห้องผมแคบมาก) เปิดดังก็ไม่ใด้เกรงใจห้องข้างๆ แถมเป็นสีดำที่ไม่ชอบเสียด้วย สักวันก็ต้องปล่อยอยู่ดี

นอนฟังแก้เซ็งไปก่อนล่ะกันจนกว่าจะเจอกิเลศใหม่ๆ

Comment

• งบขนาดนั้นลอง EIZO 23.8" FLEXSCAN IPS EV2450-BK มั้ยท่านหรอย

https://www.jib.co.th/web/index.php/...-IPS-EV2450-BK
                            .........

สเป็ค https://eizo-apac.com/flexscan-ev2450

Comment

• Originally posted by battlecruiser View Post
                              รุ่นนี้ผมปรับโวลุ่มในวินโดว์ได้นะ ผมเคยมี

Comment

• ชุดเดิมเพิ่มเติมคือ ฟิกเกอร์ครับ ฮ่าๆ

Comment

Working...
                                X