Announcement

Collapse
No announcement yet.

แอมผมมันฮัมอยู่ตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เข้ามาเอาใจช่วยครับ

Comment

ตัวนี้ผมหัดประกอบก็ไม่มีการฮัมใด ๆ ครับ มีจุดด้อยอยู่ที่เดียวคือ ซิง้ค์ที่ติด Output ออกแบบมา งกไปหน่อย
      *เบื้องต้น ตัดสายกราวด์ที่ต่อลงแท่นออกก่อนเลย เพราะกราวด์ลงแท่นบางวงจรผมก็ไม่ต่อ อาการที่น้องเค้าเจอน่าจะกราวด์ลูบครับ VR 4 ตัวให้บัดกรีลง PCB ไม่ต้องโยงใยแมงมุมครับ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
        ^
        ^
        วงจรนี้เป็นแบบ OTL ครับ จัดวงจรแบบใช้ไฟซีกเดียว (ขาออกเอาจะมีไฟประมาณครึ่งนึงของไฟเลี้ยง จะใช้ C.กั้นลำโพงขาออก)
        ปล่อยวงจรไว้แบบนี้ก่อนนะครับ พวกโวลุ่มยังไม่ต้องแกะปล่อยไว้ก่อน

ต่อไป ให้ไล่วงจรครับอีกครับ ไล่จนหา C. ที่ต่อคัปปลิ้งเอาท์พุตของปรีแอมป์ไปภาคขยาย ลอยขาด้านที่ต่อภาคปรีออกเหลือด้านที่ต่อไปภาคขยายไว้ แล้วเปิดเครื่อง ลองดูผลครับ
        ถ้าเงียบหรือมีจี่เบาๆ ไม่ฮัมหึ่งๆๆ ก็ค่อยเช็คภาคปรีต่อ

ปล.สายหม้อแปลง ต่อถูกต้องนะครับ ดำ GND ที่เหลือสีแดงสองเส้นเป็น V

อ่าว....ใช้ไฟเลี้ยงซีกเดียวเหรอครับ ผมพลาดซะแล้ว มัวแต่มองสายไฟเข้าบอร์ดอย่างเดียว อิอิ

ไม่ทราบว่าเจ้าของได้ลองไปถึงไหนแล้วครับ เอาใจช่วยอีกแรงครับ

Comment

Originally posted by vachira View Post

ตัวนี้ผมหัดประกอบก็ไม่มีการฮัมใด ๆ ครับ มีจุดด้อยอยู่ที่เดียวคือ ซิง้ค์ที่ติด Output ออกแบบมา งกไปหน่อย
          *เบื้องต้น ตัดสายกราวด์ที่ต่อลงแท่นออกก่อนเลย เพราะกราวด์ลงแท่นบางวงจรผมก็ไม่ต่อ อาการที่น้องเค้าเจอน่าจะกราวด์ลูบครับ VR 4 ตัวให้บัดกรีลง PCB ไม่ต้องโยงใยแมงมุมครับ
          ฮีทซิงค์ ใช้แบบยาวก็ได้นะครับ

วงจรบนปริ้นนี้เขาแยก ปรี - โทน ออกจากกันคงไม่เกี่ยวกับตัวปรี ต้องลองไล่ดูส่วนอื่น แนะนำว่าหม้อแปลงหันไปอีกด้านดีกว่านะครับ และก็วอลลุ่มมันเก่าไหมเปลื่ยนได้ก็ดี

Comment

Working...
          X