Announcement

Collapse
No announcement yet.

Club MICROLAB X3 2013

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ryan11 View Post
    พอดีว่าผมถามคุณส้มที่เค้าขาย microlab อยู่ เขาบอกว่าศูนย์ไทยไม่ได้เอาX3 5.1 เข้ามาขาย มีแต่2.1 ถ้าชุดใกล้เคียงมันคือ X15L 5.1 new model ผมก็เลยไม่รู้จะเอาอันไหนดี
    X3 5.1 มี advice น่าจะนำเข้ามาขายหรือเปล่าไม่รู้นะ

http://www.advice.co.th/products/pre...?code=A0066474

Comment

ขอบคุณมากครับท่าน

ผมถามต่อหน่อยครับ ซับ ยิงลงพื้น กับ ซับด้านหน้า มันต่างกันไหมคับ เห็นว่า ตำแหน่งซับของ X3 กับ X15L อยู่คนละตำแหน่ง และX15L ซับ8นิ้วกว่า แต่ X3 6.5นิ้วเอง

Comment

Originally posted by ryan11 View Post
        ขอบคุณมากครับท่าน

ผมถามต่อหน่อยครับ ซับ ยิงลงพื้น กับ ซับด้านหน้า มันต่างกันไหมคับ เห็นว่า ตำแหน่งซับของ X3 กับ X15L อยู่คนละตำแหน่ง และX15L ซับ8นิ้วกว่า แต่ X3 6.5นิ้วเอง
        ผมเองก็ไม่เคยใช้ซับ X15 ด้วยสิ แต่ก่อนเคยใช้ X3

เบส X3 เบสออกแนวแน่นๆนุ่มลึก แต่คู่หน้ามันกลางมันออกแนวดุๆนะ แหลมไม่ใสมาก มันออกด้วนๆอ่ะปลายแหลมทำไม่ค่อยได้ (ดูหนังมันพวกฉากเตะต่อยและฉากกระสุนกระทบพวกผนังอะไรประมาณเนี้ยได้อารมณ์สุดๆ แต่ฉากพวกแก้วแตกทำใจ 55+)

รอคนชอบเล่นตู้ซับมาตอบล่ะกันครับ ผมให้คำตอบแค่นี้จริงๆ

Comment

เกือบได้เข้าคลับนี้ละ ตอนนั้นกำตังค์ไปหาซื้อ ดันหาไมไ่ด้ ต้องสั่งจาก กทม รออย่างต่ำสองวัน ซึ่งผมใจร้อนซะด้วย เลยได้ microlab ตัวอื่นมาแทน

Comment

ใช้ 5.1 อยู่ ทำนิดหน่อย ไว้ดูหนังอย่างเดียว

ซาวการ์ดX-Fi Xtreme music 0460
            center ใช้ bose ลูกเต๋า
            sat L R ตู้ไม้ กลาง 5 นิ้ว + เต๋า creative(แหลมคม)
            เซอราวเดิมเปลี่ยนสายข้างในใช้ monster xp
            เดินสาย monster xp เต็มระบบ กลาง หน้า หลัง
            mini to rca ใช้ของพี่เสือ

Comment

มีวิธีแก้เสียงปั๊กๆที่ออกมาจากท่อลมเวลาฟังเพลงที่เบสหนักๆมั้ยครับ

Comment

Microlab X3 2.1 สั่งมาจาก The System (Advice) ครับ หลังจากได้มาไม่ถึงอาทิตย์ก็แกะโมกันแบบไม่สนใจประกัน โมกันซะกระจายไม่เกรงใจการันตีกันซะมั่งเลย ๕๕๕๕๕๕๕

1. เปลี่ยนออพแอมป์เป็น NE5532 x 3 ตัวพร้อมใส่ซ็อกเก็ตเผื่อไว้สำหรับการลองออพแอมป์เบอร์อื่นๆ ในอนาคต
                2. เปลี่ยนไดโอดเป็น Ultra Fast Recovery MUR 860 ทั้งสี่ตัว
                3. โมเปลี่ยน C เกือบยกกระบิครับจับ Wima , Elna , Nichicon ใส่ เว้นไว้แต่ตรงช่วงโซเบลเน็ตเวิร์ค ยังคงแบบเซรามิก 0.22MFR ไว้ตามเดิม
                4. เปลี่ยนสายลำโพงแซทเป็น Canare 20AWG 4S6

ซื้อลำโพงมาสองพันต้นๆ โมไปพันกว่าบาท

ขอขอบคุณลุง tumd ที่ช่วยให้คำปรึกษาตลอดการโมนะครับ

Last edited by Khomson; 11 Oct 2014, 00:06:14.

Comment

ููููู^^^^^
                  PCB มันดูโล่งๆกว่าจากตัวที่ผมเคยมีแหะ
                  หรือว่าเอาไปยัดไว้ใต้ PCB กะไม่รู้
                  -----------------
                  ขอให้สนุกกับการโมดิฟายครับผม
                  Last edited by wutnaja; 10 Oct 2014, 21:20:10.

Comment

Originally posted by wutnaja View Post
                    ููููู^^^^^
                    PCB มันดูโล่งๆกว่าจากตัวที่ผมเคยมีแหะ
                    หรือว่าเอาไปยัดไว้ใต้ PCB กะไม่รู้
                    C. Wima บางตัวใหญ่มากครับ เอาใส่แทนตรงๆ ไม่ได้ เลยต้องเอาลงใต้ PCB แทน

Comment

Originally posted by wutnaja View Post
                      ููููู^^^^^
                      -----------------
                      ขอให้สนุกกับการโมดิฟายครับผม
                      2.1 มันดูโล่งอย่างนี้แหละคับ ถ้าเป็น 5.1 pcb 2-3 ชั้นโน่น

Comment

Originally posted by jakrapan33 View Post
                        2.1 มันดูโล่งอย่างนี้แหละคับ ถ้าเป็น 5.1 pcb 2-3 ชั้นโน่น

ก่อนผมจะโม หน้าตามันจะเป็นแบบนี้ครับ

Comment

Originally posted by Khomson View Post
                          Microlab X3 2.1 สั่งมาจาก The System (Advice) ครับ หลังจากได้มาไม่ถึงอาทิตย์ก็แกะโมกันแบบไม่สนใจประกัน โมกันซะกระจายไม่เกรงใจการันตีกันซะมั่งเลย ๕๕๕๕๕๕๕

1. เปลี่ยนออพแอมป์เป็น NE5532 x 3 ตัวพร้อมใส่ซ็อกเก็ตเผื่อไว้สำหรับการลองออพแอมป์เบอร์อื่นๆ ในอนาคต
                          2. เปลี่ยนไดโอดเป็น Ultra Fast Recovery MUR 860 ทั้งสี่ตัว
                          3. โมเปลี่ยน C เกือบยกกระบิครับจับ Wima , Elna , Nichicon ใส่ เว้นไว้แต่ตรงช่วงโซเบลเน็ตเวิร์ค ยังคงแบบเซรามิก 0.22MFR ไว้ตามเดิม
                          4. เปลี่ยนสายลำโพงแซทเป็น Canare 20AWG 4S6

ซื้อลำโพงมาสองพันต้นๆ โมไปพันกว่าบาท

ขอขอบคุณลุง Tumd ที่เป็นที่ปรึกษาตลอดการโมนะครับ

เมื่อก่อนผมก็เหมือนกันครับ ซื้อEacan มาซื้อมาก็โมเลย แต่ผมไม่มีความรู้เลยโมเดาๆเลยครับ

Comment

Originally posted by potato View Post
                            เมื่อก่อนผมก็เหมือนกันครับ ซื้อEacan มาซื้อมาก็โมเลย แต่ผมไม่มีความรู้เลยโมเดาๆเลยครับ
                            พอดีเมื่อสมัยวัยรุ่นผมบ้าทำเครื่องเสียง ประกอบพวกปรีแอมป์ พาวเวอร์แอมป์เล่น ยุคนั้น KIT ที่ดังๆ ก็ Magnet ต่อมาเล่นคอมเลยร้างๆ ลาๆ มา จนมาตอนหลังมาเล่นลำโพงแทน เลยใช้ความรู้เก่าช่วยประคับประคองไป
                            แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณลุง tumd ที่ช่วยให้คำแนะนำจนสำเร็จได้อย่างที่เห็นครับ
                            Last edited by Khomson; 11 Oct 2014, 03:28:30.

Comment

เดี๋ยวนี้ x3มีคู่แข่ง ราคาไกล้ๆกันเเล้วนะครับ สำหรับคนที่ชอบเปิดดังๆ ลองหา โซเค่น ตามห้างดูครับ 2500 เปิดดังกลบX3เลย เบสเยอะกว่า เเต่!!! รายละเอียดไม่ค่อยมีครับ

Comment

เอาลำโพงของวิทยุคอมโป jvc ux-ad8 ด้านหลังลำโพงระบุ กำลัง
                                Power handling capacity 100 W
                                impedance 6โอห์ม
                                ถ้านำมาสลับกับลำโพงลูกเต๋าของ x3 จะเสียงดีกว่ามั้ยครับ และ x3 กำลังของแอมป์ 25wx2 จะขับลำโพงของวิทยุคอมโปไหวหรือเปล่าครับ

Comment

Working...
                                X