Announcement

Collapse
No announcement yet.

microlab X3ซิ้งร้อนมากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tiger X-fi View Post
    ตามที่คุณwutnaja กับคุณManiacMaew บอกครับ แต่ความร้อนจะค่อยๆสะสม
    แต่ถ้าเปิด แล้ว ยังไม่ได้ใช้งาน สแตนบาย ไว้
    แล้วซิงค์ร้อนมาก....แสดงว่าผิดปกติ สายลำโพง +/- อาจชอตกันอยู่ครับ
    ลองเเล้วครับพี่เสือ เปิดประมาณ 15 นาที ก็อุ่นๆเเล้วครับ เดี๋ยวเเกะทำใหม่ครับ ขอบคุณครับ
    ขอเเก้ปัญหานี้ก่อนครับ Cตัวใหญ่ๆเดี๋ยวค่อยเปลื่ยนครับ

เเล้วเสียงจะดีขึ้นด้านไหนครับ มีผลเสียไหมครับ

Comment

เสียงดีขึ้นด้านไหน ...รวมๆดีขึ้นทุกด้าน แล้ว แต่ C ที่ใช้
      แต่ถ้าให้ดีกว่านี้ ควรเปลี่ยน ไดโอด ที่อยู่ไกล้ๆด้วยครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
        เสียงดีขึ้นด้านไหน ...รวมๆดีขึ้นทุกด้าน แล้ว แต่ C ที่ใช้
        แต่ถ้าให้ดีกว่านี้ ควรเปลี่ยน ไดโอด ที่อยู่ไกล้ๆด้วยครับ
        เริ่มรามมาเปลื่ยนตัวอืนเรื่อยๆ เดี๋ยวคงเปลื่ยน Cยกบอร์ดครับ เพราะเห็นเค้าบอกกันมาว่าของเดิมคุณภาพต่ำ
        ขอไปเเก้อาการซิ้งร้อนก่อนครับ ว่าจะติดพัดลมด้วยครับ ดึงไฟจากหม้อแปลงได้ไหมครับ ลองเช็กเเลว้ ไฟ AC 15.7 น่าจะใช่ครับ

Comment

ไม่ต้องติดพัดลมหรอกครับ ...อุ่นๆร้อนๆบ้างก็ดีครับ (ในระดับที่พอสมควร...เอามือแตะได้)

Comment

สายเงินรึปล่าวครับ ของอะไรเอ่ย จะไปโมx15บ้าง

Comment

Originally posted by jakkapong0 View Post
              สายเงินรึปล่าวครับ ของอะไรเอ่ย จะไปโมx15บ้าง
              สายเงินครับ เเต่เป็นสายธรรมดา ผมซื้อจารร้านเครื่องเสียงรถยนต์ ของพ่อเพื่อนครับ เค้าบอกของเสียงกลางครับ ที่ร้านก็ใช้ติดรถครับ เสียงใช้ได้ครับ
              เมตรละ 25 บาทเองครับ

Comment

ไม่ต้องติดพัดลมหรอกครับ ...อุ่นๆร้อนๆบ้างก็ดีครับ (ในระดับที่พอสมควร...เอามือแตะได้)
                ร้อนประมาณนี้ครับ เอาเครื่องวัดดู ไม่เย็นกว่านี้เเล้วครับ

Comment

ชิวๆครับ c ขทั่วไปรับได้ 85 องศา แต่มือเราไม่ชิว ^^
                  Last edited by toolpak; 17 Oct 2013, 16:03:41.

Comment

น้ำเข้าท่วมตัวเมืองเเล้วครับพี่ๆ ขอยุติการโมก่อนครับ ถึงเข่าเเล้วครับ

Comment

ขนานลำโพง โอมห์ต่ำลง แอมป์ก็กินกระแสเยอะขึ้น ร้อนเป็นธรรมดาครับ แต่ได้วัตต์เพิ่ม เกือบเท่าตัว

เปิดดู datasheet ic มันทนได้ -25c - 85c ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหานะ
                      Last edited by carbon_za; 17 Oct 2013, 20:15:52.

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
                        ขนานลำโพง โอมห์ต่ำลง แอมป์ก็กินกระแสเยอะขึ้น ร้อนเป็นธรรมดาครับ แต่ได้วัตต์เพิ่ม เกือบเท่าตัว

เปิดดู datasheet ic มันทนได้ -25c - 85c ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหานะ
                        ตอนนี้ต่อเป็นข้างละ 1ดอกเเล้วครับ ที่ผมสงสัยคือ เปิดธรมมดายังร้อนเลยครับ แต่ก่อนไม่เห็นร้อนเเบบนี้เลยครับ
                        หรือผมไปเปลื่ยนสายเสียงกลางมันทำให้ มันวิ่งโล่งขึ้น เลยร้อนกว่าเดิมครับ

Comment

เรื่องร้อนกับ x3 เป็นเรื่องปกติครับ อุณภูมิ45ไม่มีปัญหาหรอกครับ

แต่ไม่แนะนำให้เปิดดังมาก เป็นเวลานานๆครับ

--------------------
                          ถ้าสายมันใหญ๋แนะนำลองเอาสายบัดกรีกับขาอะไหล่หรือลวดทองแดง
                          แล้วค่อยเอาขาอะไหล่หรือลวดทองแดงใส่รูบัดกรี จะง่ายและสวยงามกว่าครับ
                          Last edited by wutnaja; 17 Oct 2013, 20:41:26.

Comment

Originally posted by wutnaja View Post
                            เรื่องร้อนกับ x3 เป็นเรื่องปกติครับ อุณภูมิ45ไม่มีปัญหาหรอกครับ

แต่ไม่แนะนำให้เปิดดังมาก เป็นเวลานานๆครับ

--------------------
                            ถ้าสายมันใหญ๋แนะนำลองเอาสายบัดกรีกับขาอะไหล่หรือลวดทองแดง
                            แล้วค่อยเอาขาอะไหล่หรือลวดทองแดงใส่รูบัดกรี จะง่ายและสวยงามกว่าครับ
                            ครับ ขอบคุณครับ

Comment

ผมว่า มันร้อนเป็นปกตินะครับ. ยิ่งร้อนเสียงก็ยิ่งหวาน ทรานซิเตอร์มัน bias ร้อนๆ แหละครับถูกแล้ว. ยิ่งถ้าเป็นภาคขยาย class a ยิ่งโครตร้อน ขนาดทำงานที่ 3-5 w เท่านั้น ร้อนจนเอาไข่ไปวางสุกเลยแหละที่ซิงค์

Comment

X3 5.1 ผมไม่สามารถเอามือไปวางแตะที่ sink แช่ไว้ได้ครับ นี่แค่ 45 ชิวมาก

Comment

Working...
                                X