Announcement

Collapse
No announcement yet.

SB0220 ตั้งตามนี้ครับ แล้วเสียงจะหวานเห่อๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

งงด้วยคน-_-"
    นึกว่าทำเสียงใส่โทสับ

จขกท ลองเลือกปรับBassกะTrebleในPlay control>advanceดูน่าจะถูกใจท่านกว่านะครับ

Comment

เอาน่าๆ ใจเย็นๆกันคราบ ก็อย่างที่เค้าบอกนะแหละแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน คิดว่าไหนดีก็ฟังไปอย่างนั้น อย่าไปทะเลาะหรือโทษว่าคนนั้นผิดคนนี้ผิดเลย มันแล้วแต่อัถรส(เขียนไม่ถูกแน่เลย) ของแต่ละคนน่า

Comment

เหอๆ.......รู้แต่ไม่บอก ...ไปละ

Comment

SW synth กินแรง CPU ค่อนข้างมากทีเดียว แรกๆช่วงผมเล่น SB Live! ใหม่ๆผมฟังแล้วรู้สึกเหมือน จขกท. เสียงนุ่มเชียว ประทับใจ แต่พอถ้า flie midi นั้นให้เสียงเครื่องดนตรีมากๆหลายๆชิ้นจะทำให้เครื่องกระตุกไปเลยทีเดียว และความสดใสของตัวโน้ตเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นลดลงไปมาก (ห่วยยยย..อ่ะ)

SW synth โดยส่วนตัวใช้ตอนที่ Sound Font ไม่สามารถสร้างเสียงที่ต้องการได้ ซึ่งน้อยมากที่ flie midi จะพึงมี

Comment

อ๋อ มันเป็น Midi playback เวลาเปลี่ยนตัวเล่น มันจะมีผลกับไฟล์ MIDI เท่านั้นครับ

ตัวที่ว่า มันมีมิติขึ้นจริงๆครับ แต่มีปัญหา คือ บางไฟล์เสียงมันจะก้องมาก บางไฟล์เครื่องดนตรีแต่ละชิ้นจังหวะมั่วๆไม่ตรงกัน บางไฟล์ฟังกับตัวนี้แล้วเบสหาย บางไฟล์ฟังแล้วเครื่องดนตรีที่ควรจะมีในเพลง กลับไม่มี

แต่ ถ้าใช้ Microsoft synth อะไรซักอย่าง หรือ ชื่ออะไรซักอย่างของการ์ด creative ที่ Windows มันเลือกให้น่ะ อันนั้น เสียงห้วนไปหน่อย แต่ฟังแล้วไม่มีปัญหาครับ

ชอบอันไหนก็ฟังอันนั้น

ถ้าใช้การ์ดที่เล่น sound font ได้ ลองไปโหลด sound font เจ๋งๆมาหลายๆตัวแล้วลองดู

มีอยู่ตัวนึง ผมจำชื่อไม่ได้ลงตัวมาก เสียงมีมิติ และ ไม่มีปัญหา เรื่องจังหวะของเครื่องดนตรี อะไรเลยครับ

Comment

ลืมไป ผมเคย edit เสียงกลองเล่นอยู่นะ ผมเอา cut เอาเสียงกลอง(เอาเฉพาะเสียงกระเดื่องตึ่กๆ กับเสียงสแนร์โต๊ะๆ น่ะ) เอาแบบที่ผมชอบ แล้วมา paste ทับใส่แทนอันเก่า ใน bank ที่มันให้มาตอนแรกๆน่ะ

ทีนี้เวลาฟังเพลง midi เสียงกลอง ก็จะออกมาในแบบที่ผมชอบครับ สนุกดี

Comment

กลองต้อง D4

Comment

อ่านท่านทั้งหลายแล้วก็นึกขำตัวเองช่วงสัปดาห์ที่แล้ว ... ผมเกือบเสียตังซื้อแอมป์-ลำโพง-sound card ใหม่ไปแล้ว .. ปัญหาของผมคือ.. ทำไมผมได้ยินเสียงข้างขวาใสกว่าข้างซ้าย ..

1.สลับลำโพง ซ้าย=>ขวา ขวา=>ซ้าย .. = เหมือนเดิม
                  2. สลับ ch ของ AVR = เหมือนเดิม
                  3. สลับสาย INPUT เข้า AVR ช่อง AUX (ปกติใช้ SPDIF) ซ้าย=>ขวา ขวา=>ซ้าย = เหมือนเดิม
                  4. เปลี่ยน AMP เอา int amp ตัวเก่ามาต่อ = เหมือนเดิม
                  5.เอาหูฟังมาใส่ = เหมือนเดิม (แต่ฟัง ข้างซ้ายเกือบเท่าขวาแล้ว)
                  6. ไม่มั่นใจในเพลงที่บันทึกมา เอาเลงมาทำเป็น mono แล้วฟังใหม่ = ข้างซ้ายเกือบเท่าขวาแล้ว
                  7. งั้นก็ Driver ในเครื่องเรื้อนหล่ะวะ Add/remove ใหม่ = เหมือนเดิม
                  8. Ghost เครื่องใหม่ = เหมือนเดิม
                  .... เป็นบ้าอยู่ 3 วัน ..
                  9. ปลง.. สงสัยหูผมพิการแล้ว..
                  10. ผมก็เลยทำใจ แล้วนอนพักผ่อนนอนตั้งแต่เย้นวันศุกร์ นอนกว่า 12 ชม ปกติทำงานนอนวันละ 5 ชม
                  11. วันเสาร์ ออกกำลังกาย.. + พักผ่อนเยอะ ๆ ตื่นมาเย็น ๆ .. จิบเบียร์ไปขวด .. แล้วฟังใหม่ ..
                  12.. เออหว่ะ.. เสียงเท่ากันแล้ว.. ! ..

งง มั๊ยครับพี่น้อง .. ?????? สรุปว่าเพราะสุขภาพ+การพักผ่อน

Comment

Originally posted by mydoc View Post
                    อ่านท่านทั้งหลายแล้วก็นึกขำตัวเองช่วงสัปดาห์ที่แล้ว ... ผมเกือบเสียตังซื้อแอมป์-ลำโพง-sound card ใหม่ไปแล้ว .. ปัญหาของผมคือ.. ทำไมผมได้ยินเสียงข้างขวาใสกว่าข้างซ้าย ..

1.สลับลำโพง ซ้าย=>ขวา ขวา=>ซ้าย .. = เหมือนเดิม
                    2. สลับ ch ของ AVR = เหมือนเดิม
                    3. สลับสาย INPUT เข้า AVR ช่อง AUX (ปกติใช้ SPDIF) ซ้าย=>ขวา ขวา=>ซ้าย = เหมือนเดิม
                    4. เปลี่ยน AMP เอา int amp ตัวเก่ามาต่อ = เหมือนเดิม
                    5.เอาหูฟังมาใส่ = เหมือนเดิม (แต่ฟัง ข้างซ้ายเกือบเท่าขวาแล้ว)
                    6. ไม่มั่นใจในเพลงที่บันทึกมา เอาเลงมาทำเป็น mono แล้วฟังใหม่ = ข้างซ้ายเกือบเท่าขวาแล้ว
                    7. งั้นก็ Driver ในเครื่องเรื้อนหล่ะวะ Add/remove ใหม่ = เหมือนเดิม
                    8. Ghost เครื่องใหม่ = เหมือนเดิม
                    .... เป็นบ้าอยู่ 3 วัน ..
                    9. ปลง.. สงสัยหูผมพิการแล้ว..
                    10. ผมก็เลยทำใจ แล้วนอนพักผ่อนนอนตั้งแต่เย้นวันศุกร์ นอนกว่า 12 ชม ปกติทำงานนอนวันละ 5 ชม
                    11. วันเสาร์ ออกกำลังกาย.. + พักผ่อนเยอะ ๆ ตื่นมาเย็น ๆ .. จิบเบียร์ไปขวด .. แล้วฟังใหม่ ..
                    12.. เออหว่ะ.. เสียงเท่ากันแล้ว.. ! ..

งง มั๊ยครับพี่น้อง .. ?????? สรุปว่าเพราะสุขภาพ+การพักผ่อน
                    ท่านลืมแคะหูด้วยครับ เสียงอาจจะใสขึ้นอีกเยอะ ^^

Comment

Working...
                    X