Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรเจ็คทำ ปรี + แอมป์ ไว้ใช้หน้าคอมกันดีไหมคร้าบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมก็ว่าจะใช้ซัก 1-2 คู่ครับ เพราะเกินกว่านี้ก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่ไม่ได้เอาไปขับโหลดต่ำๆ
    @ พี่Carbon_za พี่วัดจุด Bias ที่ตรงไหนหรอครับเวลาปรับ ตอนนี้จะใช้เป็น 2n3055 mj2955 ลองเสียงก่อนครับผมชอบแนวตัวถังเหล็ก ส่วน มอสเฟตผมก็ไม่รู้เหมือนก่นครับ รอพี่ๆมาตอบ

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
      ผมก็ว่าจะใช้ซัก 1-2 คู่ครับ เพราะเกินกว่านี้ก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่ไม่ได้เอาไปขับโหลดต่ำๆ
      @ พี่Carbon_za พี่วัดจุด Bias ที่ตรงไหนหรอครับเวลาปรับ ตอนนี้จะใช้เป็น 2n3055 mj2955 ลองเสียงก่อนครับผมชอบแนวตัวถังเหล็ก ส่วน มอสเฟตผมก็ไม่รู้เหมือนก่นครับ รอพี่ๆมาตอบ
      อย่าเรียกผมพี่เลยครับ ผมอาจจะเป็นน้องท่านก็ได้นะครับ ผม21 เอง

วัดไบอัส ปรับย่านไฟ dc ไม่เกิน 2v ของมิเตอร์ ดิจิตอลอ่ะครับ วัดกับตัว r ไบอัสเลยครับ ทั้ง 2 ขา มีเกือบมาก็ปรับเอาเรื่อยๆ

ปล. ทรานซิสเตอร์ออสซิเลสง่ายนะครับ ตรง r feedback หรือ r กำหนดเกณฑ์ขยาย ควร c ค่า pf มาใส่ด้วยนะครับ ถ้าออสซิเลสทรานซิสเตอร์พังเลยนะครับ ผมใส่ 10pf ค่อย r feedback ผมใช้ ceramic ธรรมดาหาดีๆไม่ได้

ไบอัส 0.6v ผมว่าก็ถือว่าเยอะแล้วนะครับ ไม่ทำงานหนักเกิน 0.7v เสียงดีแต่ร้อนมากเลย

ตัวถังเหล็กประกายแหลมมันกุดๆอ่ะ ครับ เน้นกลางต่ำมากกว่า พลาสติค มันเน้น กลางสูง เท่าที่ผมลองนะครับ
      Last edited by carbon_za; 8 Sep 2012, 14:29:45.

Comment

ค่า10pf อย่างดี
        ถ้าจะเอาชนิด silver mica น่าจะหาได้ที่ppnกับfirst popular
        รองลงมาชนิดpolysterene ตัวใส น่าจะหาได้ที่ร้านเยอนาร่า ,first popular กับร้านปากทางเข้าเคี้ยงหลีพลาซ่า(ร้านนี้ไม่แน่ใจว่ามีค่าให้เลือกมั้ย)

Comment

@Carbon_za ขอบคุณครับน้อง ฮาเรียกน้องละกัน ^ ^ ตรง R bias ผมว่าจะใช้. Trimpot 1K มาปรับดู ส่วนการวัดนี่คร่อมตัวนี้เลยใช่ไหมครับ แล้วR feedback นี่ตัว 47K 5 W ใช่ไหมครับ ใส่10PFแบบ ขนาน หรืออนุกรมเข้าไปครับ
          @ManiacMeaw ขอบคุณครับ แต่คุ้นๆอยู่ว่ามี10pf อยู่แต่จำไม่ได้ว่าเป็นแบบไหนครับ ตอนนี้มาเที่ยวทะเล ชิวๆให้สมองมันปลอดโปร่งจาได้คิดไอเดียออกหน่อย กลับไปจะรื้อๆอะไหล่มาดูว่ายังขาดอะไรบ้างครับ
          Last edited by LoveHifi; 8 Sep 2012, 17:28:40.

Comment

ไฟ ไบอัส วัดค่อมตัว R เลยครับ ส่วน 10pf ค่อมตัว r ป้อนกลับเลยครับ

แล้ว r c กันออสซิเลสต่อด้วยก็ดีครับ 10ohm อนุกรมกับ .1uf ลงดิน

Comment

น่าสนใจครับ แต่ทำไม่เป็น ขอนั่งดูดีกว่า

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
                แล้ว r c กันออสซิเลสต่อด้วยก็ดีครับ 10ohm อนุกรมกับ .1uf ลงดิน
                ชุดนี้หมายถึงจุดไหนครับ หมายถึงด้าน output เป็น zobel network รึเปล่าครับ?

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                  ชุดนี้หมายถึงจุดไหนครับ หมายถึงด้าน output เป็น zobel network รึเปล่าครับ?
                  ใช่ครับผม โทษทีบอกไม่ละเอียด

ทำฟังในบ้าน 30-50w ใช้ R 1/2w ก็เหลือๆแล้วครับ ไม่ต้อง 5w เหมือนเขาก็ได้ นั่นมันขนานเยอะไว้ทำวัตต์สูง

ผมฟังเพลงเร่งแค่เลข 8-10 นาฬิกาเอง ดูหนังอาจจะเร่งเยอะถึงเที่ยงเพราะ หนังมันอัดมาเบาส่วนมาก ผมใช้คู่กับลำโพง Microlab Pro1 เข้ากันได้ดีจริงๆ
                  Last edited by carbon_za; 9 Sep 2012, 00:32:34.

Comment

คุณcarbon_za เคยเอาop ampเบอร์อื่นใส่แทน741มั้ยครับ

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                      คุณcarbon_za เคยเอาop ampเบอร์อื่นใส่แทน741มั้ยครับ
                      LF351, LF356, NE5534,

ตอนนี้ผมใช้ LF351 เสียงจะออกแนวคมใสรายละเอียดชัดกว่า NE5534 เสียงจะดีที่กลางต่ำ

ผมเป็นคนชอบโทน กลางสูง เพราะผมชอบเสียงแหลมที่มีรายละเอียดชัดและคม(ไม่ได้คมจนบาดนะ ดนตรีฟังแล้วมันสมจริงดี)

Comment

ใครพอรู้บ้างครับว่า ถ้าต่อ ZD15 ที่ส่งไฟให้ Opamp สามารถ ขนานกันจะได้ไหมครับ เพื่อเพิ่มกำลังไฟ

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
                          ใครพอรู้บ้างครับว่า ถ้าต่อ ZD15 ที่ส่งไฟให้ Opamp สามารถ ขนานกันจะได้ไหมครับ เพื่อเพิ่มกำลังไฟ
                          จะเพิ่มกระแสที่จ่ายได้สูงสุดใช่มั้ย
                          zd15v = zender diode 15v
                          ไม่ได้บอกเบอร์มาก ว่าอะไร

ปริมาณกระแสที่จ่ายได้
                          หลักๆอยู่ที่
                          -R ค่า2k ที่อยู่ติดกัน (มันอนุกรมในทางเดินไฟที่จ่ายให้op-ampเลย)
                          รองมาเป็น
                          -ขนาดของzenerว่าทนได้กี่วัตต์
                          -ค่าทนวัตต์ของR2K

สูตรคำนวณ
                          http://www.calculatoredge.com/electronics/zener.htm

จะเพิ่มกระแส ลองเปลี่ยน
                          R2k เป็น R 1k 1watt
                          zener diodeใช้ 1n4744A ทนได้1watt+น่าจะหาง่ายหน่อย
                          แค่นี้ก่อน มากเกินกลัวร้อนไป

เวลาบัดกรี ยกตัวอะไหล่ให้สูงจากpcbหน่อย ให้พอมีอากาศถ่ายเท ติดpcbไปเลย ความร้อนจะสะสมด้านที่อะไหล่ด้านติดpcb+ทำpcbร้อนด้วย

อีกวิธีคือใช้trช่วยจ่ายกระแส
                          Last edited by ManiacMaew; 10 Sep 2012, 11:13:45.

Comment

ถ้าอยากได้กระแสะมากผมว่าทำวงจรเรคกูเลเตอร์ แยกจ่ายน่าจะ OK สุดครับ
                            เพราะ น้อยส์จากซีเนอร์เยอะครับ ขนานกันจะได้วัตต์เพิ่มแต่ก็จะได้
                            แรงดันตกคร่อม+น้อยส์ เพิ่มด้วยอาจทำให้ไฟ Op-amp ตกเล็กน้อยครับ

Comment

ครับผมก็ว่าจะใช้ 1n4744A 1w ใส่แบบลอยนิดๆจากปริ้นเผื่อร้อนตามคำแนะนำท่านเหมียว ตามความเห็นพี่ MONOLAB ตรงใจผมเลย ก็คิดไว้อยู่ว่าหลังจากลอง ZD แล้วจะหาทางลอง IC REG ดูบ้างไม่น่ายาก ใช้ 7815,7915 ดีไหมครับหรือเป็นแบบ 317,337 แล้วปรับเอาดีครับ แต่วันนี้กลับจากไปเที่ยวก็เปงหวัดซะแหล่ว 5555 สงสัยบู้มากไปหน่อย แต่ก็ไม่ได้รีบอะไรโครงการระยะยาว

Comment

ครับผมก็ว่าจะใช้ 1n4744A 1w ใส่แบบลอยนิดๆจากปริ้นเผื่อร้อนตามคำแนะนำท่านเหมียว ตามความเห็นพี่ MONOLAB ตรงใจผมเลย ก็คิดไว้อยู่ว่าหลังจากลอง ZD แล้วจะหาทางลอง IC REG ดูบ้างไม่น่ายาก ใช้ 7815,7915 ดีไหมครับหรือเป็นแบบ 317,337 แล้วปรับเอาดีครับ แต่วันนี้กลับจากไปเที่ยวก็เปงหวัดซะแหล่ว 5555 สงสัยบู้มากไปหน่อย แต่ก็ไม่ได้รีบอะไรโครงการระยะยาว
                                พวก 78XX ส่วนใหญ่จะรับ input voltage ได้สูงสุดแค่ 24V เองครับ
                                ถ้าป้อนมากกว่านั้นน่าจะเสียหายได้ และพวก 78XX/79XX แต่ล่ะยี่ห้อไฟไม่ค่อยจะเท่า
                                กันเลยครับน่าจะหาแมชท์กันยาก ขนาดยี่ห้อเดียวกันยังจ่ายไฟไม่เท่ากันเลยครับ
                                เช่น 7815 จ่ายออกมา 14.8V 7915 ดันจ่ายซะ 15.1V ก็มีครับ
                                ผมแนะนำถ้าชอบง่ายๆ ก็ใช้ LM337/LM317 ของ ON แล้วเอา trimpot ปรับไฟเอา น่าจะได้กระแสะไฟที่ตรงกว่าครับ
                                หรือใช้ TR ทำ discrete regurator แบบคุณ ManiacMaew แนะนำก็ได้นะครับ

Comment

Working...
                                X