Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 10000 ดูหนัง40%ฟังเพลง60% Speaker ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by mckyparty View Post
    ก้อเรื่องของคุณสิครับ ผมไปว่าอะไร ผมจะบังคับใจใครได้ครับ มาทะลึ่งมีอารมณ์กะผมได้ยังไง
    ผมก้อพูดในฐานะของ sound engineer คนนึง ซึ่งมันเป็นอาชีพผม ส่วนคุณจะเป็นนักฟัง ประสบการณ์โชกโชนอย่างไร ผมก้อเน้นแล้วว่า มันก้อเรื่องของคุณ แต่ผมบอกกล่าวด้วยเหตุและผล ในแนวทางของวิชาการ ไม่ได้มั่วครับ
    เรื่อง flat eq นี่ ถ้าคุณรู้จักกับอาจารย์วิจิตร บุญชู หรือ อาจารย์ไมตรี คุณจะทราบเองครับว่าสิ่งที่ผมพูดไปนี่มันเป็นสิ่งที่อาจารย์เค้าใช้เป็นแนวทางกัน ผมเองไม่อาจกล่าวอ้างได้ว่าคิดได้ด้วยตัวเอง เพียงแต่ชี้แนะ แนวให้ครับ

อีโก้เป็นยังไงนี่เห็นชัดมากเลยครับ ตอนนี้
    ถ้าผมอีโก้ แล้วคุณหล่ะคับ

คุณอ้างอิงกระทู้ของคุณTroRuwA เริ่มต้นด้วยประโยคที่ว่า "ถ้ายังไม่จบคงต้องขออนุญาติบอกว่า" ผมไม่รู้คุณคิดอะรัย แต่ทำมัยไม่ใช่คำที่มันดีกว่านี้ ถ้าคุณมีความคิดไม่ตรงกัน เช่น ในความคิดของผม ในความหรือสึกของผม หรืออื่นๆ

ประโยคที่พูดว่า "ลำโพงที่ดีของท่านก็ต้องมีบุคลิกของมัน ก็เรื่องของท่านครับ" นี่เป็นคำพูดที่ดีแล้วหรอคับ แล้วคุณยังงัยมาพูดใส่ผมอิก ไม่ให้ทะลึ่งมีอารมณ์ได้งัย ดูพูดเข้าสิคับ

คุณพูดในฐานะของSound engineer แล้วคุณฟังธงได้หรอว่า ลำโพงที่ไม่ใช้พวกลำโพงMonitor มันไม่ดี มันมีความเพี้ยนอย่างนั้นอย่างนี้ แล้วถ้ามันไม่ดีมันจะขายได้งัย ส่วนตัวก็ไม่ได้เป็นนักฟังอย่างเดียว เป้นนักดนตรีด้วย เป็นมือMixด้วย พอมีประสบการณ์อยู่บ้าง ผมก้ไม่ได้ว่าคุณมั่ว

แล้วประโยคที่บอกว่า "ก็เพราะความเพี้ยนอันเป็นที่รับไม่ได้ ของการทำงานที่ไม่ถูกต้องของมัน ลำโพงตัวนั้นอาจให้เสียงอบอุ่น นุ่มนวล หรือคมชัด อะไรก็ตามแต่ สุดท้ายพอเถียงกันไป เถียงกันมา มันหาข้อสรุปไม่ได้ ก็เลยโบ้ยไปว่า เออ เรื่องเสียงมันเป็นเรื่องของหูใครหูมัน อย่างโน่นอย่างนี้ " มันก็จิงนี้คับ ฟังเพลงถ้าฟังแล้วไม่ชอบ ฟังแล้วไม่มีความสุขจะฟังไปทำมัย คุณชอบลำโพงMonitorที่มันมีความเที่ยงตรง แต่ผมไม่ชอบ ผมชอบB&Wจับกับแอมป์หลอดเลย ทำงัยอะคับ แอมป์หลอดนี้ตัวเพี้ยนเลย ผมก้ควรไปทนฟังลำโพงMonitorที่มีความเที่ยงตรงหรอ

คุณมาว่าผมอีโก้ แล้วคุณหล่ะ มาพูดแบบมั่นใจว่าต้องลำโพงMonitorถึงดี ใช้คำในๆหลายประโยคที่ยกตัวอย่างไปนั่นดีแล้วหรอ ผมก็เน้นย้ำไปหลายจุดว่าเล่นเครื่องเสียง ไม่มีถูกผิด มีแค่ชอบ กับไม่ชอบเท่านั้น ซึ่งมันก็จริงอะ ลองเปิดใจดูนะคับ
    Last edited by maxzaba; 9 Jun 2012, 19:38:48.

Comment

ก็ผมมัน home used นิ
      แล้ว จขกท. เค้าต้องการ home used หรือ mornitor ครับ
      ผมละงงเลย ผมก็ว่าเค้าขอ home used นะส่วนเรื่อง mornitor ผมก็มองว่ามันก็มีบุคลิกเหมือนกัน
      มันอาจจะน้อยมาก เพราะคุณเองก็บอกว่ามันต่างกันอยู่ดี
      แต่ถ้าคุณจะเทียบกับ home แล้วบอกว่ามันไม่มีบุคลิกมันก็ไม่แปลกนิครับ

คุณพูดในแง่ทำเพลง แต่อย่าลืมนะครับว่าในกระทู้นี้หัวกระทู้ก็บอกแล้วว่า ดูหนัง40 ฟังเพลง60
      แล้วท่านจะมาบอกกล่าวถึงเรื่อง studio และมากล่าววาจาหนักๆใส่ผมทำไมล่ะ
      เรื่อง studio ไม่ใช่สิ่งที่ผมต้องการ ทุกวันนี้ผมฟังเพลงเพื่อความผ่อนคลาย
      ผมไม่ได้เอามามิกซ์เพลง มันก็จุดประสงค์เดียวกับจขกท.เขา อยู่ดีดีคุณก็มาตีโพยตีพายว่ารับไม่ได้
      มันเกี่ยวอะไรกับคอมเม้นผมล่ะ แล้วผม quote ข้อความของคุณ joek3 มา
      ผมไม่ได้ข้องแวะอะไรกับคุณเลยนิครับ -*- (อยู่ดีดีก็โดนซะงั้น)
      เรื่อง flat ไม่ flat ผมไม่รู้หรอกครับ วิชาการผมมันไม่ถนัด
      ทุกวันนี้เสียงที่ผมฟัง ผมแค่ต้องการเสียงที่ฟังแล้วรู้สึกเหมือนฟังจากวงจริงๆ
      เพราะผมโตมากับวงดนตรี เน้นย้ำว่าการฟังของผมมันไม่เหมือนคนอื่นหรอก
      นักฟังส่วนใหญ่ก็ฟังสดบ้าง ฟังเครื่องฟัง แต่ผมไม่ได้ฟังสด เพราะผมเคยเล่นเอง
      ผมไม่จำเป็นต้องพึ่งวิชาการมากนัก ผมพึ่งแค่หูและอารมณ์ของตัวเองก็พอ
      ผมไม่ได้แข่งขับกับใคร ผมไม่ได้เอา system ของผมไปประกวดหรือเอาไปแสวงหาผลกำไรใดๆ
      ผมมีเพียงไว้เสพสิ่งที่ผมต้องการรีแค่นั้นครับ ส่วนการเสพของผม ผมจะชอบจืดๆ หรือมีรสชาติ
      อันนี้ก็รสนิยมของผมนิครับ คุณเป็นคนเบื้องหลังมันก็ย่อมมีแนวทางแตกต่างครับ
      มาถึงตรงนี้ผมไม่ได้ต้องการดราม่า และผมก็ไม่ได้ต้องการถกเรื่องวิชาการ
      ผมแค่ต้องการจะกล่าวว่าจุดยืนของเรามันต่างกันครับ
      จุดยืนต่างกันไม่ได้จำเป็นต้องกล่าววาจาหนักๆใส่กันนิ ^_^
      sound engineer ต้องการลำโพง flat ไว้ทำเพลง แต่นักประพันธ์เพลงระดับโลกหลายๆคน
      ก็ใช้ลำโพง home used นะครับ ก็อย่าว่ามันแล้วแต่รสนิยมและความต้องการครับ

ปล.เรื่องวิชาการมันไม่ได้มั่วครับ แต่คุณก็อย่าลืมนะครับว่า
      ความรู้1อย่างที่อยู่คนละศาสตร์คนละสาขามันก็มีนิยามต่างกัน
      เมื่อมีนิยามต่างกันมันก็ไม่ได้แปลว่ามีฝ่ายใดผิดหรือมีอีกฝ่ายถูกนะครับ
      Last edited by TroRuwA; 9 Jun 2012, 20:26:12.

Comment

ลำโพงทุกตัวย่อมมีบุคคลิกของตัวเองครับ ลำโพง Monitor ก็มีครับคือมัน Flat และสะท้อนให้เห็นเสียงที่ต้องการบันทึกอย่างเที่ยงตรงตามที่ผู้จัดทำต้องการ คือบุดลิกของมัน

Comment

ถ้าลำโพงทุกตัวมันไม่มีบุคลิก มันก็ fail สิครับ จะซื้อต่างญี่ห้อกันไปทำไมถ้ามันต่างไม่มาก แล้วก็อย่างที่ท่านอ้างว่า sound en หรือ home use อะไรก็ตามมันต่างนะครับ ผมบอกตรงๆเลย การที่ท่านประกาศต่างๆว่ามันเพี้ยน นั่น = ว่าท่านกำลังด่านนั่งเล่นเครื่องเสียงระดับโลกหลายคนและค่ายหลายค่ายที่ทำ hi-end
          ยกตัวอย่างง่ายๆ Monitor ราคาสูงที่สุดก็ทำได้ดีเท่าที่มันทำได้คือ flat สุดๆอย่างที่ท่านต้องการ แต่กลับกัน ลำโพงที่มีบุคลิคเด่นกลับเป็นลำโพงที่นักเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่เลือกอย่างเช่นแบรน B&W และ System จำพวก หลอด หรือ dac ที่แทบจะไม่มีความ flat แล้ว หรือที่ท่านบอกว่าเพี้ยนๆ แต่กลับราคาสูงกว่ากันมากมาย และยังทำออกมาแข่งขันกันในตลาดเครื่องเสียงอย่างกว้างขวางอีกเช่น monitor สูงสุดที่ flat สุดๆละอาจจะราคาราวๆ 1ล้าน ต่อข้างต่อชิ้น ผมตีประมาณนี้ แต่ลำโพงของนั่งฟังเพลงกลับดันไปที่ 6 ล้าน -*- ไม่เวอร์นะครับหาข้อมูลได้ แล้ว system ของ sound en ของท่างก็คงตีไป 10 ล้าน ผมว่าอาจจะมีเกิน จริงมั้ยครับ แต่พลิกโผเข้าไปใหญ่เมื่อ system ของนักฟังเพลงสู่งกลับอยู่ที่ 15 ล้าน ดูแค่ dac ราคาสูงที่สุดตัวนึงก็ปาไปหลายล้านแล้ว มันก็เท่ากับว่า ลำโพงที่แพงๆมันเพี้ยนมันไม่เจ๋งแบบนั้นรึเปล่า แล้วเค้าทำออกมาโชว์ไม่ใช่เพื่อขายรึเปล่าครับ อย่างที่หลายๆท่านพูด หูใครหูมัน เราชอบใครว่าเรายังไงเราก็ยังชอบ
          ถ้าเถียงลำโพงอาจจะไม่จบ แถมเริ่มมึนเข้าไปใหญ่ด้วย แต่ต้องขอโทษด้วยครับผมความรู้น้อยแถมยกตัวอย่างด้วยราคาอีก
          เอามาเริ่มยกตัวอย่างใหม่ที่หูฟังละกันครับ หูฟังที่ดีๆที่เสียง flat นี่แทบไม่มีเลย แถม system กลับยิ่งเพี้ยนหนัก เพราะส่วนใหญ่จะขับกันด้วยหลอดทั้งนั้น ถ้ายังไม่แคบพอมาต่อที่ in ear ละกันนะครับ
          in ear ถ้าวัดกันด้านคุณภาพ ณ ปัจจุบัน คงต้องยกให้ westone ที่ผลิต inear ระดับ 4 driver สำหรับทุกๆคน และ 5 driver สำหรับเฉพาะบุคคล แต่ก็ยังมีอีกค่ายที่ไม่ทิ้งกันคือ Unique Melody ที่ทำหูฟังถึง 8 driver ผมเองก็ตกใจ จะยัดอะไรเยอะขนาดนั้น แต่เค้าก็ทำได้ แต่มันก็มีข้อเสียคือ ทำเฉพาะบุคคล อย่างที่บอกครับ หูใครหูมัน เสียงดีมากแค่ใส่ได้คนเดียวมันก็เฉพาะหูเรา เสียงจะดีไม่ดีเราเลือก system และเป็นคนตัดสินว่าชอบไม่ชอบ เปลี่ยนไม่เปลี่ยน ปรับไม่ปรับ
          ไม่มีหรอกครับที่จะทำให้ทุกคนคิดเหมือนกันหมดว่า ดี เออดี เออว่ะดี เออใช่แม่งดี เออแม่งสุดยอดเลย มันยากครับ อย่างน้อย 10 ใน 1 ต้องมีบอกว่า เฮ้ย ยังว่ะ ยังไม่โดน ไม่ใช่แนว อะไรแบบนี้แน่
          ดีแค่ไหนก็ไม่พ้นความพอใจส่วนบุคคลหรอกครับ

ปล.พอดีตามอ่านมาหาความรู้แต่เห็นเหมือนดราม่าเลยขอร่วมวงเพราะมันมีบางอย่างที่ขัดๆกับความรู้สึกในการเล่นเครื่องเสียงครับ ถ้าอะไรยังไงผมก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมพวกความรู้น้อยแต่กระสันอยากจะพูดครับ ผมใช้แนวคิด ถูกเรารู้ ผิดเราจำ เจ็บเป็นครูครับ รู้ผูกให้รู้แก้ รู้แง่ให้รู้ทาง รู้ขวางให้รู้หลบ รู้จบให้รู้จักครับ

Comment

ตกลงใครกันแน่ที่ "อีโก้"

Comment

Originally posted by lookchid View Post
              ถามนิดหนึ่งครับ เอามาใช้ หน้า คอม หรือ ห้องดูหนัง ครับ เพราะ เเค่นี้ มันจะมองหา ลำโพง ตามงบได้ง่ายขึ้นเยอะครับ
              ใช้หน้าคอม ในห้องแบบอพาร์ทเม้น จนาดประมาณ34 ตร.ม.
              เวลาดูหนังก็มาดูบนเตียงครับ***งจากจอคอมประมาณ 2-3เมตรครับ

Comment

ดูหนังด้วย M50W เหลือตังสอย DAC ได้นิดหน่อย
                ฟังเพลงส่วนใหญ่ M200MKII เกินงบแต่พอรับได้อยู่ มันกิน M50W ไปอยู่ตามราคาเลย

Comment

Working...
                X