Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามหน่อยครับ คือผมอยากทำตู้ซับเอาไว้ดูหนังฟังเพลง ดอกซัก 10 นิ้ว

ดอกรถยนต์ ฟังในบ้านดีไหมครับ ผมกลัวขับไม่ออก มันเน้นกระแส มากกว่า แรงดันของแอมป์ใช่ไหมครับ
    Last edited by carbon_za; 19 Apr 2016, 10:44:26.

Comment

• ....ผมก็ทำเองเอาไว้ดูหนังในห้อง 4.5x4.5 ใช้ LM3886 MONO ไฟ 24-0-24 5A ขับดอก 10 นิ้ว เสียงก็ไม่ขี้เหร่นะครับ เคยเอา stk มาทำ เสียงแน่นกว่า 3886 แต่พังไปแล้ว
      ตู้ก็เอาง่ายๆเลย ทำแบบลูกเต๋า 15x15 นิ้ว ท่อเบสยิงลงพื้น ดอกยิงหน้า หมุนโวลุ่มยังไม่เกิน 30 % เสียงเบสก็ล้นห้องแล้วครับ

Comment

• Originally posted by jhahaha555 View Post
        ....ผมก็ทำเองเอาไว้ดูหนังในห้อง 4.5x4.5 ใช้ LM3886 MONO ไฟ 24-0-24 5A ขับดอก 10 นิ้ว เสียงก็ไม่ขี้เหร่นะครับ เคยเอา stk มาทำ เสียงแน่นกว่า 3886 แต่พังไปแล้ว
        ตู้ก็เอาง่ายๆเลย ทำแบบลูกเต๋า 15x15 นิ้ว ท่อเบสยิงลงพื้น ดอกยิงหน้า หมุนโวลุ่มยังไม่เกิน 30 % เสียงเบสก็ล้นห้องแล้วครับ
        ครับผม

ผมว่าจะทำแอมป์ Class D เอาไว้ขับ แต่เรื่องทำตู้ลำโพงผมไม่มีเครื่องมือทำ คงอีกนานเลยอ่ะครับกว่าจะได้ทำ(คงต้องให้พี่ช่วยตีตู้ให้) ตอนนี้ใช้ดอก 4นิ้ว ตอนนี้ใช้แอมป์ขับซับทำเอง(เอาของเหลือๆ บอร์ด 741 มาขับไปก่อน) เสียงก็ถูกใจผมในระดับนึง แน่นๆนุ่มๆ กระชับ เก็บตัวไว
        Last edited by carbon_za; 20 Apr 2016, 20:40:52.

Comment

• แอมป์ขับซับธรรมดาๆของผม ยังไม่ใส่หน้ากล่องรอยัดแอมป์ Class D และมีแผนจะทำภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งด้วย (ตอนนี้ใช้ บอร์ด 741 แก้ขัดไปก่อน)

Comment

• NE5532 กับ NJM 4556 แบบ ดิฟ8ขา ดูแล้วตำแหน่งขาเหมือนกัน แต่ไม่น่าใส่แทนกันได้เลย ต้องแก้วงจรป้อนกลับ NE5532 ให้สลูวเรทสูง9โวล์
            NJM4556 ให้สลูวเรท3โวล์ คิดเอาเองนะ ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยด้วย

Comment

• Originally posted by เฒ่าทารก View Post
              NE5532 กับ NJM 4556 แบบ ดิฟ8ขา ดูแล้วตำแหน่งขาเหมือนกัน แต่ไม่น่าใส่แทนกันได้เลย ต้องแก้วงจรป้อนกลับ NE5532 ให้สลูวเรทสูง9โวล์
              NJM4556 ให้สลูวเรท3โวล์ คิดเอาเองนะ ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยด้วย
              เรื่องสลูวเรท ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ มันน่าจะเป็นเรื่องของ ความไวการตอบสัญญาณเสียงหรือเปล่าครับ ถ้าเยอะก็ทำงานได้ไวกว่าตอบสนองได้ดีกว่า เสียงแหลมอาจจะใสกว่าประมาณนี้ปะครับ

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post

พี่เสือครับ ขอลิ้งต้นทางเจ้าตัวนี้หน่อย

Comment

• พี่ๆท่านไหน พอจะมี C Audio Grade ค่า 4700uf 25V แบ่งขายให้ผมสัก 4 ตัวบ้างไหมครับ หาซื้อแถวบ้านไม่มีเลย

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
                    พี่เสือครับ ขอลายเเทง เเล้วก็ผมสงสัยตรง input ทำไมต้อง เอา c ดัก กับ ต่อ R ลง กราวด้วยอะครับ
                    Last edited by sirinathey; 28 Apr 2017, 02:56:30.

Comment

• High-pass Filter ครับ C กับ R 22K
                      R 22K คุมอิมพิเดนซ์ input
                      ส่วน R 1K ทีตอกับC ไม่ต้องใช้จั๊มตรงเลยดีกว่าครับ
                      http://www.muzique.com/schem/filter.htm

Comment

• ของเลนใหม่

Comment

• LM3886 ทิ้งไว้นานจนลืมไปว่ามันเคยมีอยู่
                          เดี๋ยวว่างๆ ค่อยทำความสะอาดใหม่

Comment

Working...
                          X